ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตักบาตรลอยฟ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2013 - 02:15 PM

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 18 November 2013 - 03:59 PM

^_^ ... งานเริ่มแปดโมง ถือว่าไม่เช้ามาก น่าจะไปกันเยอะๆนะ  "ตักบาตรประวัติศาสตร์"

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 18 November 2013 - 06:39 PM

อยู่ในพื้นที่เราเองครับ  นิมนต์พระท่านฉันเช้าตามเวลาปกติ คือ 06.30 น. แล้วเริ่มพิธีตักบาตรตอน 08.00 ก็กำลังดีไม่ช้า  ไม่เร็ว

ไปตักบาตรเอาฤกษ์ เอาชัย  ตึกใหม่ที่สำเร็จด้วยมือเรากันนะครับ  อาหารแห้งเหมือนปกติ  ใครมีอาหารสด  ก็นำไปต่อบุญภัตตาหารเพลที่หอฉันฯ กันได้อีกบุญเลยนะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 18 November 2013 - 11:43 PM

^_^ ... จัดไว้ให้วันประวัติศาสตร์...

...สองอาคาร  ยืนหยัด  จัดระเบียบ        หาใดเทียบ  เรียบเรียง  เสียงประสาน
เช้าวันนั้น  พลันตื่นตา  สาธุการ                   ตักบาตรสาน   งานบุกเบิก  ฤกษ์แห่งชัย
หมู่คนใด  ให้มาพร้อม  น้อมน้องพี่              ทานบดี  นี้นำ  ล้ำสดใส
น้อมใส่บาตร  ประกาศล้ำ นำฤกษ์ชัย            ถวายให้  เป็นกุศล  ดลบันดาล

...ให้อาคาร  คงอยู่  คู่งานศาสน์             อำนวยสุข  ยุคพระศาสน์  ประกาศก้อง
อีกบรรเทา  เหล่ารถ  ทดจับจอง                   บนถนน   พ้นจดจ้อง  ต้องปลอดภัย
ให้สดใส  ให้ระเบียบ  แด่ผู้ผ่าน                     เป็นดั่งฐาน  งานบุญ  หนุนใจใส
มิต้องเฉี่ยว  แออัด  รัดหัวใจ                         มิต้องรอ   ให้เศร้าใจ  ในสัญจร

...อีกรถร้อน  ใจก็ร้อน ผ่อนคลายยาก      คนก็มาก ต่างแย่งกัน  พลันใจหาย
อาคารนี้ ช่วยให้รถ  ปลดระคาย                     รถสบาย  เราก็สุข  ทุกข์ไม่มี
อีกคนดี  นี้ฝึกตน  จนเข้าขั้น                         ว่าอย่างไร  ว่าตามกัน  มิหายหนี
จอดด้วยกัน  เดินด้วยกัน นั่นสิ่งดี                   พ่อเดียวกัน  นั้นสุขขี  มีทักทาย

...เชิญย่างกราย  มาตักบาตร ในงานนี้    เหล่าน้องพี่  นี้รวมใจ ให้ประสาน
ประวัติศาสตร์  จะเกิดขึ้น  ย้ำตรึงนาน            ตักบาตรสาน  งานของพ่อ ให้ต่อเติม
เพื่อรอเริ่ม   สองร้อยแปด  แห่งประเทศ         อาณาเขต  ต้องสดใส  ให้มาเสริม
เหล่าคนดี  นี้จะมา  พาปลื้มเติม                    พี่น้องเพิ่ม  เริ่มอาคาร  งานเสร็จจริง...  :)

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 สารัช ทัศนะเมธี

สารัช ทัศนะเมธี
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2013 - 08:43 AM

อนุโมทนาบุญ ในบทกลอนพาใจใส ของคุณดินสอแห่งธรรม ครับ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 November 2013 - 07:29 PM

Work Work

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 01:31 PM

เก็บตกภาพมาจากโซเชียล

เครดิต  Phacharasan Phoolpherm 

1426686_10152455350870550_573011434_n.jp

แป้นแล้นขนาดนี้  ไม่ต้องลงเครดิตเจ้าของภาพหรอกมั้ง

#8 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 03:18 PM

เอิ่ม..กำลัง จะเอามาลง ไม่ทันเลย :D

#9 เดินตามปณิธาน

เดินตามปณิธาน
  • Admin_Article_VDO
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 03:27 PM

สาธุ...อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

#10 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 09:23 PM

^_^ ...เป็นเช้าทีี่อากาศดีมาก และชายคาของระเบียง 2 ก็บดบังใ้ห้ร่มแก่สาธุชนได้แบบพอดี เป๊ะๆ  น่าอัศจรรย์จริงๆ