ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วัย 5 ขวบ สูบบุหรี่วันละกว่า 40 มวน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2013 - 08:53 AM

หนูน้อย "Aldi Rizal" วัย 5 ขวบ จากอินโดนีเซีย สูบบุหรี่วันละกว่า 40 มวน

เริ่มสูบตั้งแต่อายุ 2 ขวบ หนูน้อยเห็นผู้ใหญ่สูบกันเลยอยากลองบ้าง จนสุดท้ายหยุดไม่ได้  ตอนนี้หน่วยงานรัฐกำลังช่วยให้เลิกสูบ

แนบไฟล์  ดาวน์โหลด (20).jpg   144.95K   17 ดาวน์โหลด

พวกผู้ใหญ่ที่ชอบพูดว่า  ไม่เป็นไรหรอก  ดูเอาไว้นะ  สักวันลูกตัวเอง  ทำแบบเดียวกันบ้างแล้วจะเสียใจ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2013 - 01:18 PM

ของเรามี V Star

เปิดอาเซียน คงจะได้เป็นต้นบุญต้นแบบ ให้กับเด็กต้นกระทู้นี้

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 November 2013 - 09:09 PM

การหมุนโลกให้เปลี่ยนกลับในเวลานี้ ยิ่้งกว่าพายเรือทวนน้ำ หากไม่มีครูไม่ใหญ่ ก็ไม่เห็นจะมีใครที่จะนำเราพายเรือทวนน้ำครั้งนี้ไปได้

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2013 - 11:05 AM

โฆษณาบุหรี่มีผลต่อจิตใจของคนดูได้จริงหรือ??

จากผลการศึกษาที่ตีพิมพ์ในวารสารทางการแพทย์ของอังกฤษ British Medical Journal ได้ยืนยันถึงความสัมพันธ์ ระหว่างการสูบบุหรี่ของวัยรุ่นกับฉากสูบบุหรี่ในภาพยนตร์ โดยนักวิจัยได้ทำการสำรวจเด็กอเมริกันประมาณ 5,000 คน ที่มีอายุระหว่าง 9 – 15 ปี พบว่า

- เด็กวัยรุ่นที่ชื่นชอบดาราที่สูบบุหรี่ในการแสดงภาพยนตร์ มีแนวโน้มที่จะมีทัศนคติที่ดีต่อการสูบบุหรี่สูงกว่าเด็กทั่วไปถึง 16 เท่า

- เด็กวัยรุ่นที่เคยเห็นการสูบบุหรี่ในภาพยนตร์มามากกว่า 150 ครั้งขึ้นไป (ในโรงภาพยนตร์ วิดีโอ และโทรทัศน์) ประมาณร้อยละ 31 เคยลองสูบบุหรี่มาแล้ว

- ในขณะที่เด็กวัยรุ่นที่เคยเห็นการสูบบุหรี่ในภาพยนตร์ ไม่ถึง 50 ครั้ง มีเพียงร้อยละ 4 เท่านั้นที่เคยลองสูบบุหรี่

- หลังจากจัดให้มีการควบคุมปัจจัยอื่น ๆ เช่น การที่มีพ่อ – แม่ สูบบุหรี่แล้ว ผลการวิจัยยังชี้ชัดว่า เด็กวัยรุ่นที่เคยดูภาพยนตร์ที่มีฉากสูบบุหรี่ให้เห็นบ่อยครั้ง มีแนวโน้มที่จะลองสูบบุหรี่สูงกว่าเด็กทั่วไปคิด เป็น 3 เท่า 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ