ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สาเหตุที่มนุษย์เรามีรูปร่าง และหน้าตา ต่างกัน+++++++++

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 05:33 PM

สาเหตุที่มนุษย์เรามีรูปร่าง และหน้าตา ต่างกัน + การเสริมโหงวเฮ้งให้ชาติหน้า

ข้อมูลต่อไปนี้ จอยลองสรุปจาก ลักขณสูตร ว่าด้วย ผลของการกระทำ ที่ส่งผลให้ บางคน มีอวัยวะน้อยใหญ่ งาม หรือน่าเกลียด ต่างกันค่ะ

แต่ควรมาร์คไว้ในใจนะค่ะ จากข้อมูลว่า

1. การปรากฎของอวัยวะเหล่านี้ ไม่จะเป็นว่าต้องเป็นพระโพธิสัตว์เท่านั้นกระทำจึงได้มา เราเอง ถ้าด้วยการกระทำเดียวกัน เหตุเดียวกัน ผลย่อมออกมาเหมือนกัน เพราะ กรรม ทำให้บุคคล ต่างกัน

2. กรรมเหล่านี้ ส่งผลให้เกิดในสุคติ

มีดังต่อไปนี้ค่ะ

ผลของการไม่ฆ่า และไม่ทำร้ายสัตว์

- มีนิ้วมือและนิ้วเท้ายาว มีร่างกายตรง ใครทำร้ายไม่ได้

ผลของการให้ การพูดจาน่ารักอ่อนหวาน การช่วยเหลือ และการเป็นมิตร

- มีมือ และเท้า อ่อนนุ่ม น่าจับ น่าสัมผัส มีเพื่อนมาก มีบริวารมาก

ผลของการพูดจามีสาระ

- มีเส้นขนสวย งาม มีเท้างาม เป็นผู้มีอำนาจ

ผลของการไม่โกรธ ไม่แค้นเคือง แม้โดนคนด่าว่าอย่างมากก็ไม่โกรธ ไม่ขัดใจ ไม่ทำความน้อยใจ เสียใจให้เกิดขึ้น

- มีผิวสวยงาม

ผลของการไม่ทำตาค้อนเวลาโกรธ

- มีดวงตาสวย น่ารัก ใครคเห็นก็ชื่นชอบ ใครเห็นก็รักใคร่

ผลของการนำคนทั้งหลายให้รู้จักการให้ รู้จักการถือศีล รู้จักการทำความดีต่าง ๆ

- มีศีรษะได้รูป สวยงาม ไม่แหว่ง ไม่งุ้ม เป็นที่คล้อยตามของมหาชน

ผลของการเว้นจากการพูดหยาบคาย คำไม่เพราะหู ฟังแล้วเจ็บใจ พูดแต่คำหวาน น่ารัก จับใจ

- มีเสียงอ่อนหวาน มีเสียงใส เสียงไม่แตก เสียงเพราะ เสียงน่าฟัง เสียงน่ารัก เมื่อพูดอะไร มีคนสนใจฟัง และเชื่อถือ

ผลของการไม่พูดเรื่องเพ้อเจ้อ ไม่มีประโยชน์

- มีคางสวย ได้รูป ศัตรู ที่ไหน ทำอะไรไม่ได้

ยังมีความรู้เรื่องที่มาของความงามในร่างกายที่น่าสนใจอีกมากค่ะ

พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๓
ทีฆนิกาย ปาฏิกวรรค
๗. ลักขณสูตร (๓๐)

http://84000.org/tip...php?B=11&A=3182

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 06:26 PM

อนุโมทนาค่ะ ดีจังเลย

#3 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 06:40 PM

สาธุค่ะ

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 06:58 PM

ถ้ามีทรัพย์มาก..แต่โหงวเฮ้งไม่ดี (ขออนุญาติยกตัวอย่าง ไมเคิล แจคสัน)
ใช้เงินตกแต่งร่างกาย ให้ได้ตามที่ว่ามา จะส่งผลอย่างไร ช่วยบอกที่ครับผม..สาธุครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 08:27 PM

ถ้ามีทรัพย์มาก..แต่โหงวเฮ้งไม่ดี (ขออนุญาตยกตัวอย่าง ไมเคิล แจคสัน) ใช้เงินตกแต่งร่างกาย ให้ได้ตามที่ว่ามา จะส่งผลอย่างไร ช่วยบอกที่ครับผม..สาธุครับ

ขอความกรุณาช่วยขยายความในส่วนที่ขีดเส้นใต้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมไม่เข้าใจคำถามครับ

สาเหตุที่สำคัญอีกประการหนึ่ง ที่ทำให้มนุษย์มีรูปร่างหน้าตาไม่เหมือนกัน คือ ลักษณะของสัณฐานในแต่ละทวีป กล่าวคือ

มนุษย์ที่อาศัยอยู่ในชมพูทวีป มีรูปหน้าเป็นลักษณะคล้ายไข่รี
มนุษย์ที่อาศัยอยู่ในอุตตรกุรุทวีป มีรูปหน้าเป็นลักษณะคล้ายสี่เหลี่ยม
มนุษย์ที่อาศัยอยู่ในอปรโคยานทวีป มีรูปหน้ากลมมนประดุจพระจันทร์ในคืนวันเพ็ญ
มนุษย์ที่อาศัยอยู่ในปุพพวิเทหทวีป มีรูปหน้าประหนึ่งดั่งพระจันทร์เสี้ยว ดังนี้

#6 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 08:30 PM

คือทำให้ร่างกายได้ตามหลักนรลักษณ์ศาสตร์..น่ะครับ

เช่นผ่าตัดเปลี่ยนกล่องเสียง (ทานบารมีมาก...เงินมาก ก็ผ่าตัดเปลี่ยนกล่องเสียง)จะส่งผลให้มีเสียงอ่อนหวาน มีเสียงใส เสียงไม่แตก เสียงเพราะ เสียงน่าฟัง เสียงน่ารัก เมื่อพูดอะไร มีคนสนใจฟัง และเชื่อถือ ...ได้หรือไม่
ให้ได้ตามที่ว่ามา จะส่งผลอย่างไร ช่วยบอกที่ครับผม..สาธุครับ

ขอความกรุณาช่วยขยายความในส่วนที่ขีดเส้นใต้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมไม่เข้าใจคำถามครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 08:38 PM

ข้อนี้ก็ขึ้นอยู่กับเจตนาอีกเหมือนกันครับ พี่เถลิงเกียรติ หากเป็นกรณีที่ผ่าตัดแล้วได้เสียงที่ไพเราะ และผู้ที่เป็นเจ้าของเสียงนั้น นำเอาประโยชน์ที่ได้ดังกล่าวไปใช้ในการสร้างบารมี อาทิ ใช้เสียงของตนในการสวดสรรเสริญคุณของมหาปูชนียาจารย์เป็นทำนองสรภัญญะ เป็นต้น กรณีเช่นนี้ ได้บุญได้กุศลอย่างมหาศาลครับ

#8 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 10:25 AM

Indeed...you can design your body and your life and lifestyle for your next life....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#9 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 07:36 PM

แต่การผ่าตัดหรือแต่งเติม ยังไงก็ไม่เหมือนของจริงนะคะ คือเราออกแบบ กับ บุญออกแบบ จะไม่เหมือนกัน ถึงตัด แต่ง เติม ไปแล้วจะดีขึ้นแต่ก็จะไม่เหมือนของธรรมชาติที่ได้มาจากบุญ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#10 Maybe

Maybe
  • 12 โพสต์
  • Interests:สนใจในสิ่งที่เป็นอยู่<br />ไม่สนใจในสิ่งที่เป็น<br /><br />เลือกที่จะทำในสิ่งที่สนใจ<br />เลือกที่จะไม่ในสิ่งที่ขัดกัน<br /><br />รักในความสนใจ<br />เคารพในความคิด<br /><br /><br />...<br /><br />Maybe .. เราคงจะอยู่ใต้ฟ้าเดียวกัน*

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 02:37 AM

คนเรามักจะไม่พอใจในรูปร่างหน้าตาของตัวเอง

ทั้งที่ตัวของเราเอง ก็มีเพียงแค่ 1 ไม่เหมือน ไม่เป็นอย่างของคนใด

... ชีวิตนี้ฉันพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ ฉันคิดว่างั้น... เพราะตายไปฉันก็เหลือแต่กระดูก
คนอื่นก็เหลือแต่กระดูก.. สุดท้ายเหมือนกันหมด smile.gif

เวลาไม่อาจยื้ออะไรไว้ได้.. นอกจากเดินจากไปเพื่อก้าวสู่จุดหมาย..

#11 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 10:40 AM

เมื่อได้ทราบแล้วว่าเรามีรูปร่างเช่นนี้ เพราะเคยทำกรรมเช่นไรมา
ก็ขอให้ตั้งใจสั่งสมบุญทุกบุญ ทั้งทาน ศีล ภาวนา
และอธิษฐานให้ได้รูปสมบัติที่สะดวกแก่การสร้างบารมีกันนะคะ happy.gif