ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ควันหลงหลังธุดงค์ อารมณ์ Art Art ก่อเกิด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 February 2014 - 09:44 AM

หลังจากธุดงค์ธรรมชัยผ่านมา ผมได้ฟังสกู๊ปหลายต่อหลายตอน ที่ประทับใจสุดๆ จะเป็นตอนที่ท่านธุดงค์ไปที่ปากเกร็ด เพราะเป็นครั้งแรกที่เส้นทางธุดงค์ปรับเปลี่ยนไปที่ปากเกร็ด ทำให้ชาวปากเกร็ดประทับใจกันมากๆ หลายต่อหลายเสียงให้สัมภาษณ์ว่า ขอบคุณคณะกรรมการจัดงานธุดงค์

ผมก็เลยมาย้อนนึกดูว่า ถ้าจะขอบคุณกันจริงๆ ต้องย้อนขอบคุณกันตั้งแต่
1) คนชวนบวช
2) คนมาบวช (ชายแมนๆ)
3) คนจัดงานบวช
4) คนอบรมผู้บวช
5) คนอุทิศสถานที่ให้ได้ฝึกอบรมในการบวช
ทีนี้ก็มาถึงงานธุดงค์ก็ต้องขอบคุณ

6) คนปลูกดาวรวย
7) คนตัดดอกดาวรวย
8) คนเด็ดกลีบดาวรวย

9) คนเตรียมเสื่อ ปูเสื่อ

10) คนเตรียมเทวรถหลวงปู่วัดปากน้ำ และขับรถด้วย
11) คนเป็นจราจร ตามเส้นทาง
12) คนเตรียมอาหาร
13) คนเตรียมหยูกยา รักษาพยาบาล
14) คนเก็บกวาดเส้นทาง
15) คนเตรียมรถสุขา
16) ไปจนกระทั่งถึง คนโปรดดาวรวย คนมาต้อนรับ ทั้งไทยและเทศ รวมสัตว์ด้วย

ปลื้มในอภิมหาบุญนี้จริงๆ ทำให้ผู้คนได้บุญกันมากมาย ว่าแล้วอารมณ์ Art Art เลยก่อเกิด ใช้เวลาทำ 1 วันเต็มๆ มาเป็นภาพภาพนี้
ปล. ในภาพ ตกคนถวายภัตตาหาร และคนถวายปานะ เพราะตอนนั้น ลืมนึกถึง 555

ไฟล์แนบ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2014 - 02:13 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับบุญใหญ่ในครั้ง นี้ ด้วยความปลาบปลื้ม ปิติใจด้วยคน ค่ะ  สาธุ สาธุ สาธุ

#3 เดินตามปณิธาน

เดินตามปณิธาน
  • Admin_Article_VDO
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2014 - 08:34 AM

สาธุๆๆ...กราบอนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2014 - 09:48 AM

ถ้าจะขอบคุณจริงๆ ยังไงก็ไม่มีครบคนหรอกครับท่าน  ยังมีคนเบื้องหลังที่ช่วยผลัก  ช่วยดันอีกเยอะที่เราไม่ได้รับทราบ  และท่านเหล่านั้นก้ได้บุญมหาศาลกว่าพวกเราไม่รู้กี่เท่า  เพราะกว่าจะออกมาเป็นโครงการแบบนี้ได้  ต้องสู้กับทัศนคติของผู้มีอำนาจตัดสินใจของบ้านเมืองกันแบบ ตายเป็นตาย กันเลยทีเดียวทั้งพระ  ทั้งโยม

พอโครงการออกมาได้  ก็ต้องมาขอบคุณเจ้าหน้าที่บ้านเมืองภาคปฏิบัติอีก  เพราะโครงการในกระดาษ กับ การปฏิบัติจริงนั้น  ต่างกันหน้ามือ หลังมือเลย  ต้องระดมสมองกันอีกหลายกิโลขีด  กว่าจะออกมาเป็นรูปร่างให้ปฏิบัติได้

จากนั้นก็ต้องมาขอบคุณเจ้าหน้าที่ในพื้นที่  ที่ยอมให้เกิดกิจกรรมแบบนี้ในพื้นที่การดูแลปกครองของตนเอง  รวมทั้งอำนวยความสะดวกต่างๆ ให้อีกมากมาย

และที่ขาดไม่ได้  ก็คือ  ต้องขอบคุณเจ้าหน้าที่บ้านเมืองภาคปฏิบัติทุกท่าน  ที่มาร่วมกันทำงานนี้ให้สำเร็จโดยไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย  ตำรวจจราจรผู้ปฏิบัติหน้าที่  ต้องมาประชุมงานครั้งสุดท้ายกันแต่ตีสี่ ตีห้า  ทั้งๆ ที่เราออกเดินเก้าโมง  เจ้าหน้าที่รักษาความสะอาด  ต้องออกมาทำความสะอาดถนนตั้งแต่ตีสี่ ตีห้าเหมือนกัน  เพราะหลายแห่งเป็นตลาด  เป็นร้านอาหาร  ถ้าปล่อยไว้มาเก็บตามเวลาปกติก็จะไม่ทัน

แต่เท่าที่ทราบมา  ทุกฝ่ายของเจ้าหน้าที่บ้านเมืองก็เต็มใจช่วยกันทั้งนั้น  ระดมทุกความสามารถในการแก้ไขปัญหา  จนโครงการสามารถจบได้อย่างสวยงามบริบูรณ์  เป็นอีกกลุ่มที่ต้องขอบคุณด้วยหัวใจอย่างที่สุดครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 03 February 2014 - 12:37 PM

ช่างเป็นบุญระดับหัวกะทิ จริงๆ

#6 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2014 - 04:24 PM

อาร์ตจัง :D

#7 ตะกร้าอีกใบ072

ตะกร้าอีกใบ072
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2014 - 12:15 AM

สาธุครับ ปลื้มจริงๆ

#8 InnerDot

InnerDot
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2014 - 03:38 PM

สาธุครับ... ที่ขาดไม่ได้เลยก็คือที่สุดของหัวใจลูกพระธัมฯ นั่นคือ พระเดชพระคุณหลวงพ่อของเราผู้เป็นต้นคิดโปรเจ็คบิ๊กบุญครั้งนี้.. เป็นโครงการบิ๊กบุญที่ไม่มีระยะเวลาสิ้นสุด (หรือจนกว่าจะส่งต่อพระพุทธศาสนาไปถึงยุคต่อไป)  สาธุครับ สาธุ...

#9 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2014 - 08:14 PM

ขอกราบอนุโมทบุญหลวงพ่อ..พระภิกษุทุกๆรูป ทุกๆองค์กร ทุกๆหน่วยงาน เจ้าหน้าที่และอาสาสมัครทุกๆท่าน ตลอดจนสาธุชนทั้งหลาย ที่มีส่วนร่วมในโครงการนี้ค่ะ ขอกล่าวคำสาธุการ  สาธุ สาธุ สาธุ...ค่ะ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 10 February 2014 - 12:34 PM

ตอนนี้ ได้เวลาเริ่มการดำเนินการ เพื่อให้เกิดการขอบคุณในอนาคต อีกแล้วล่ะครับ นั่นคือ การเริ่มต้นชวนคนบวชรอบใหม่ รอบนี้เน้นเด็กนักเรียนม.3 ครับ แต่คนทั่วไปก็สามารถมาบวชได้