ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญจัดพิมพ์หนังสือธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2014 - 07:22 PM

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2014 - 08:25 PM

ต้นเดือนหน้าไปวัด ขอเสริมปัญญาบารมีด้วยคนค่ะ ขออนุโมทนาบุญที่แจ้งข่าวน่ะค่ะ สาธุ...

#3 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2014 - 06:42 AM

เอาบุญจัดพิมพ์หนังสือธรรม ทั้ง 3 เล่มเมื่อวาน มาฝากทุกๆท่านค่ะ ขอให้มีปัญญาสว่างไสวกันทุกๆคน

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 03 March 2014 - 08:59 AM

จัดทำหนังสือ  จัดทำสื่อนี่  เป็นบุญวัตถุพิเศษอีกแบบหนึ่ง  ตราบเท่าที่หนังสือเล่มนั้น  หรือสื่อที่ผลิตออกมานั้น  ยังมีผู้หยิบมาอ่าน  ยังมีการเปิดดู  ได้เห็น  บุญและอานิสงส์แห่งบุญก็จะยังบังเกิดมีแก่เจ้าของผู้จัดทำอยู่ตลอดเวลา  

ยิ่งผู้มีส่วนในการจัดพิมพ์  จัดทำ  เอาใจนิ่งๆ เข้ากลาง  แล้วมีผู้มาเปิดอ่าน  เปิดดู  กระแสบุญก็จะทบทวีซ้ำไป  ซ้ำมา  จนหาที่สุด  หาที่ปนะมาณไม่ได้กันเลยทีเดียว

และอานืสงส์หนึ่งซึ่งเป็นที่ปราถนาแห่งผู็ปฏิบัติธรรมทั้งหลายก็คือ  ได้เกิดแต่ในพระพุทธศาสนา  ไม่หลุดไปนับถือลัทธิ  ความเชื่ออื่นๆ อย่างเด็ดขาด  เพราะเป็นหลักประกันในการเข้าถึงธรรมของเราทีเดียว  ลัทธิอื่น ศาสนาอื่นใช่ว่าไม่ดี  แต่เขาไม่มีพระนิพพานเป็นที่สิ้นสุด  ไม่มีหลักประกันในการยุติการเวียน ว่าย ตาย เกิด ในวัฏฏะ  

แต่การจัดพิมพ์หลักความจริงแห่งพระพุทธศาสนา จะเป็นหลักประกันให้เราได้เกิดในพระพุทธศาสนาได้อย่างแน่นอนครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์
  • Interests:วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 03 March 2014 - 11:45 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญและขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ. เดือนที่ผ่านมาผมได้จัดพิมพ์หนังสือบดสวดมนจำนวน 300 เหลั้ม ให้กับวัดต่างฯในจังหวัดสะหวันนะเขด เพื่อแจกจ่ายให้กับคนที่มาทำบุญในวัด และ กำลังทำเพี้มอีก 200 หลั้มครับ. ให้ได้บุญด้วยกันนะครับ...สาธุครับ..

สิ่งที่ต้องสะสมคือบุนกุสน สิ่งที่ต้องสะแหวงหาคือพระรัตนะไตรพายใน เป้าหมายชีวิดคือที่สุดแห่งทัม ที่พักละหว่างทางคือ ดุสิดบุรี วงบุนพิเสด เขดพระโพทิสัด.

ละชั่วทุกอย่าง ทำดีทุกรูบแบบ ทำใจให้พ่องใส อยากไปไหนก่อไปได้ทุกที่...

#6 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2014 - 12:08 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ :D

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 03 March 2014 - 01:04 PM

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน  Souriya ด้วยครับ  เคยไปนั่งฟังเสียงสวดมนต์ของพี่น้องชาวลาว  ไพเราะแปลกหูไปอีกแบบ  ด้วยสำเนียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะถิ่น  แต่โดยรวมบทสวดก็จะเหมือนๆ กัน  แต่ที่ชอบที่สุด คือ  การเคารพในพระรัตนตรัยของพี่น้องชาวลาว  ผมว่าการแสดงออกบางครั้งจะเหนือกว่า  ดีกว่าคนไทยเสียด้วยซ้ำ  ให้ความเคารพพระด้วยความนอบน้อมอย่างมากเลย  เช้าๆ วันพระ  จะเป็นแม่เฒ่า  ใส่เสื้อขาว  นุ่งซิ่นลายสวยๆ  มีผ้ากราบงามๆ พาดบ่า  พ่อเฒ่าก็จะใส่เสื้อขาว  นุ่งผ้าปล่อยชายผืนใหม่ๆ  บ้าง นุ่งกางเกงบ้าง  มีผ้าขาวม้าพาดคอ  ออกมาเดินหาซื้อของไปวัดกันเต็มตลาดเลย  น่ารักมากๆ...นอกเรื่องซะแล้ว

บทสวดมนต์  คือ  พระธรรมคำสอนแห่งพระพุทธศาสนาที่มาทำเป็นทำนองการสวด  เพื่อให้พระภิกษุ  สามเณร  อุบาสก  อุบาสิกา  ได้ทบทวนคำสอนเหล่านั้น  การจัดพิมพ์หนังสือสวดมนต์  จึงเป็นเหมือนการต่ออายุพระพุทธศาสนากันเลยทีเดียว  ตราบใดที่ยังมีผู้สาธยายมนต์เหล่านั้นอยู่  พระพุทธศาสนาก็จะไม่หายไปไหนอย่างแน่นอน  

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ