ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อกหักนั่งธรรมะไม่ได้ เพราะเคยนั่งธรรมะกับคนรักที่ทิ้งผมไป ทำอย่างไรดีครับ

อกหัก คนรักทิ้ง นั่งธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แพทริค วิวัฒน์โกศล

แพทริค วิวัฒน์โกศล
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2014 - 01:29 AM

ผมนั่งสมาธิไม่ได้เลยครับ เพราะคนรักที่ทิ้งผมไปไม่สนใจผม เคยนั่งสมาธิ สวดมนต์ด้วยกันมานานครับ วันนี้เขาทิ้งไม่สนใจไม่รักผมแล้ว แต่ผมนี่สิครับเวลานั่งสมาธิทีไรภาพความทรงจำหน้าเขา โผล่มาตลอดทำให้นึกถึงตอนนั่งสมาธิสวดมนต์ด้วยกัน รู้สึกเสียใจมาก คิดถึงมาก ช่วยแนะวิธีให้ผมเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ผมอยากหลุดพ้นบ่วงนี้มากๆครับ อธิษฐานจิตเผื่อผมด้วยนะครับ ผมไม่อยากทุกข์ใจเรื่องนี้อีกแล้วครับ T_T

อนุโมทนาบุญทุกบุญ กับพี่ๆกัลยาณมิตร ด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ...

#2 คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ

คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2014 - 08:43 AM

Y_Y

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2014 - 11:32 AM

รักตัวเองให้มากๆ 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2014 - 08:24 AM

ฟังแล้วน่าจะเป็นการดีต่อการนั่งสมาธิเพราะทำจิตวิเวกให้เกิดได้ แต่ที่กลับเป็นซ้ำร้ายเพราะ เอาใจไปผูกกับบุคคล จึงเด็ดไม่ขาดปราศจากเยื่อใย คงช่วยอธิษฐานให้ไม่ได้ คงเพียงแต่แนะว่า ถ้าหน้าตานี้โผล่มาในสมาธิ ก็พิจารณาอสุภะ(ความไม่งาม) ปรุงทำให้ชราภาพ หรือใช้มรณานุสติ วันคืนล่วงไปล่วงไปเดี๋ยวก็ตายจากกัน น่าจะช่วยให้ใจสงบได้ดี เพราะความเสียใจไม่เกิดขึ้นกับคนๆเดียว เกิดมานับไม่ถ้วนแล้ว เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสเถิด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 ตะกร้าอีกใบ072

ตะกร้าอีกใบ072
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2014 - 09:16 PM

มีเเฟนไปก็ทุกข์นะครับ ให้เวลาสักเดือนสองเดือนแก่ตัวเอง เดี๋ยวก็หายครับ สู้ๆ

#6 sanusak

sanusak
  • Member_Facebook
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2014 - 05:00 PM

นั่งไปเถอะ ครับ นั่งไปเรื่อยๆ มีอะไรให้ดูก็ดูไป ทำให้ได้ทุกวัน

ไม่น่าจะเกิด 1 เดือน แล้วจะรู้สึกว่า ไม่มีเค้าเรามีความสุขขึ้นเยอะ...ลองดู