ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำใจใสต้อนรับมาฆบูชานะคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 03:58 PM

วันจันทร์นี้ก็จะเป็นวันมาฆบูชาแล้วนะคะ
อยากขอความกรุณาทุกท่านมาช่วยเติมเต็มความใสสว่างของใจกันและกันด้วยการเอาบุญที่ท่านเคยทำมาฝากกันนะคะ

ของหนูก็มี...072...

pack อังเปาของหลวงพ่อ 1 ชั่งโมง จนถึงเที่ยงคืนกว่าๆ

pack อังเปายาย

บอกบุญเสาแก้วพันปีได้ 650 บาท ทำเอง 150บาท

ร่วมบุญจักรแก้ว 200 บาท พร้อมมาร่วมงานด้วย

มาอยู่ธุดงค์ปีใหม่นี้ที่ผ่านมา

เป็นผู้บุกเบิกในการเขียน case study ในบอร์ดนี้ ทั้งยังเป็นคนที่คิดค้นวิธีการเขียนปัจจุบันค่ะ

แปลบทเพลง จดหมายจากตะวันเป็นภาษาอังกฤษที่คล้องจองพร้อมร้องตามคำสั่งหลวงพ่อ

แปลเพลงดวงตะวันที่คุณเปเล่แต่ง กำลังรอดูอยู่ว่าภาษาไทยไปถึงไหนแล้ว

ช่วยงานที่กองสื่อธรรมะ และช่วยงานที่ซุ้มบูชาข้าวพระ E13

บอกบุญบูชาข้าวพระตลอดชีวิตได้ 1030 บาท ร่วมบุญไป 70 บาท

เอาบทความธรรมะที่ชาวต่างศาสนาน่าจะรับได้ไปลงในเว็บต่างประเทศ

นั่งสมาธิเกือบครึ่งคืน รู้สึกดีกว่าที่เคยนั่ง ไม่ปวด ไม่เมื่อย ไม่อยากขยับเลย แล้วก็ชวนพี่เปเล่นั่งทั้งคืนเป็นเวลา 2 คืน

ทำบุญโคมมาฆประทีป 500 บาท แม่ทำ 500 บาท รวมกับคนอื่นๆ เป้นโคมใหญ่พอดี

ร่วมบุญเสาแก้วคุณยาย 1300 บาทสุดท้าย กลับไปบ้าน แม่ก็ร่วมบุญด้วย

ร่วมสถาปนาพทธอุทยานนาๆชาติแห่งแรกที่หนองคาย

ไปร่วมงานยี่เป็นสันทรายที่ธุดงคสถานล้านนา

ร่วมงานลอยกระทงลอยโคมของวัดเราที่ราชบุรี

ทำบุญเล็กๆน้อยๆอื่นๆอย่างละ 20-100 บาท มากมาย

แล้วพี่เปเล่ก็มีข้อความมาฝากด้วยค่ะ

"คนเราจะมี 2 ส่วน คือกายกับใจ นานแค่ไหนแล้วที่เราออกมาจากท้องมารดา เราได้ทำผิดศีลและทำสิ่งที่ไม่ดีตั้งเยอะแยะ ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ เราได้ลงทุนไปซื้อสบู่ดี ๆ ราคาแพง ๆ มาอาบน้ำเพื่อทำความสะอาดกายของเราทุกวัน แต่เราลืมไปอย่างหนึ่งว่าเรายังไม่ได้ทำความสะอาดใจของเราเลยนะจ๊ะ
ทั้ง ๆ ที่เราก็แค่นั่งหลับตาทำสมาธิเฉย ๆ เท่านั้นไม่ได้เสียทรัพย์เลยจ้า
ถึงแม้จะไม่เห็นอะไรก็ตาม ให้หมั่นสั่งสมบุญทุกบุญ
ให้หมั่นสั่งสมบุญที่ได้จากการนั่งสมาธิทุก ๆ วัน
เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมกับกำลังบุญของเรา เราก็จะเห็นเองจ้า
เราต้องสะสมบุญไปเรื่อย ๆ เหมือนเป็ดกกไข่นะจ๊ะ เมื่อถึงเวลาฟักเป็นตัวมันก็จะฟักเองจ้า
ก็เหมือนตอนที่แม่เราตั้งท้องจ้า ตั้งท้องได้ 3 เดือนจะให้คลอดมาเป็นคนเลย ก็คลอดไม่ได้จ้า ต้องรอให้ครบ 9 เดือนก่อน เราเองก็เหมือนกัน ทุกคนมีกำลังบุญที่ทำมาตั้งแต่อดีตชาติต่างกัน มีเวลาที่จะเข้าถึงเร็วช้าต่างกันจ้า ขอให้ทุก ๆ คนตั้งใจฝึกสมาธิกันนะจ๊ะ เพราะหยุดเป็นตัวสำเร็จจ้า

เอาบุญที่ได้จากการให้ทาน รักษาศีล และนั่งสมาธิทุกวันมาฝากจ้า"

ทุกท่านก็เข้ามาแบ่งๆกันนะคะ ใจจะได้ใสๆรอรับบุญใหญ่ที่จะเกิดค่ะ
สาธุ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 05:07 PM

อนุโมทนาทุกๆบุญ นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 07:11 PM

สาธุกับทุกๆบุญนะครับ happy.gif

#4 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 07:57 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

ปลื้มจัง

ลูกพระธรรมไต้หวัน

#5 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 09:22 PM

Sa thu kah!! I got อังเปาของหลวงพ่อ and อังเปายาย when donate boon very happy kah happy.gif

คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#6 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 11:46 PM

สาธุๆ ด้วยค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#7 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 12 February 2006 - 10:13 AM

สาธุ
บุญเยอะเจงๆ เรย แม่คุน

แบ่งมาแถวนี้บ้างก้ได้นะ 5555+

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#8 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2006 - 08:14 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุๆ

#9 goal seeker

goal seeker
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:42 PM

anumotanaboon ka
sadhu sadhuuuuuuu

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:47 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ มีบุญหลายๆบุญ มาฝากเหมือนกันครับ
http://www.nawut.com...estamp=20060213
ให้ได้บุญด้วยกันครับ

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 12:24 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ