ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ฉลาดได้ด้วยสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 03:06 AM

How to Get Smarter, One Breath at a Time
Scientists find that meditation not only reduces stress but also reshapes the brain
http://psyphz.psych....Time_Jan06.html

ลองอ่านดูนะคะ ไม่ทราบว่าเคยมีใครมาโพสต์แล้วหรือยัง คิดว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนที่จะไปแนะนำคนนั่งสมาธินะคะ อืมพูดถึงเราน่าจะมีการรวบรวมบทความลักษณะนี้ไว้ด้วยกัน ไว้ให้สมาชืกไว้ใช้ประโยชน์ อืมแล้วน่าจะไปรวมอยู่ตรงไหนดีเอ๋ย ตรงบทความดี๊ดี จะเข้ากันไม๊คะ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 03:59 PM

ก็น่าจะดีนะคะ
แต่ไปที่วิทยาศาสตร์ทางใจดีกว่าค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 04:30 PM

ขอบคุนครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#4 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:03 PM

ขอบคุณค่ะที่นำมาให้อ่านกัน
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#5 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 05:08 PM

ดีค่ะ
เป็นการสร้างแต่สิ่งดีดีให้กับตัวเอง
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 06:51 PM

จริงครับแก้ได้จริงๆๆผมเคยลองแล้ว
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี