ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อุโบสถศีล

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 moonoi97

moonoi97
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2005 - 11:05 AM

สวัสดีท่านผู้มีบุญทุกท่านค่ะ
มีเรื่องอยากรบกวนหน่อยนะคะ
คือว่าอยากจะถืออุโบสถศีล หรือศีล 8 น่ะค่ะ
คืออยากจะทำให้เป็นทางการเลย คือจะกล่าวอาราธนาศีลและอื่น ๆ ด้วย
ซึ่งและอื่น ๆ เนี่ยแหละค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
หมายถึงในเรื่องบทสวดนะคะ เช่นถ้าจะถือสัปดาห์ละ 1 วัน
เช้าวันนั้นต้องสวดอะไรบ้างคะ แล้วหลังจากวันนั้นผ่านไปแล้ว
ต้องสวดลาอะไรทำนองนี้หรือเปล่า สวดอะไรบ้าง
ไปค้นหาในอินเตอร์เน็ต ก็ไม่มีที่ไหนอธิบายละเอียดเลยน่ะค่ะ
อยากรบกวนใครทราบช่วยเข้ามาบอกหน่อยได้หรือเปล่าคะ
อ้อ...บอกแค่ชื่อบทสวดก็พอนะคะ เพราะมีสมุดสวดอยู่แล้วค่ะ
ต้องสวดอะไรก่อนหลัง แล้วตอนนี้ทำวัตรอยู่แล้ว ต้องสวดก่อนหรือหลังทำวัตรอย่างไร
กรุณาอธิบายด้วย ขอบคุณนะคะ

#2 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2005 - 11:08 PM

ตามจริงหากให้แน่ใจ ตามน้องๆ อุบาสกอุบาสิกาที่วัดก็ดีนะค่ะ
เพราะเราไม่ค่อยได้ถือ ศีล 8 เท่าไหรค่ะ เคยไปอยู่ตอนธุดงค์แก้ว ซึ่งอยู่ศุกร์เย็น เสาร์ อาทิตย์
เช้าออกค่ะ แต่นานแล้วค่ะ
พอจำได้ว่า
แต่สิ่งที่พึ่งทำก่อนสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น ควรอาบน้ำ ให้เนื้อตัวสะอาดก่อน (ซึ่งบางท่านก็ไม่ถือเรื่องนี้ค่ะ เราว่าควรทำ เพื่ออย่างน้อย เพื่อความสดชื่นของร่างกาย จะได้เบากายด้วยค่ะ)
หลังจากนั้น ก็สวดมนต์ทำวัตรเช้าหรือเย็นก่อนแล้วแต่จะถือช่วงไหนค่ะ หากจะดีก็บูชาพระรัตนตรัยกล่าวก่อนนั่งภาวนาก่อนทุกครั้ง นั่งสมาธิพอใจใสแล้ว ก็กล่าว นะโม คำขอขมา ต่อด้วย คำอาราธนาศีล 8,คำอาราธนาอุโบสถศีล ,ศีล 8 ส่วนตอนลาอันนี้ไม่แน่ใจค่ะ ว่ามีหรือเปล่า
พรุ่งนี้จะถามน้องอุบาสิกาที่วัดให้ค่ะ เพราะตอนนี้ ห้าทุ่ม แล้วค่ะ เกรงใจน้องเค้าค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ
^/^
สาธุ

#3 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2005 - 06:31 PM

หลังจากถามน้องอุบาสิกาที่วัด คือ ให้ใจเป็นตัวกำหนดว่า เราจะถือ ศีล 8 ถึงเมื่อไร
หลังจากนั้น ก็ทานข้าวได้ตามปกติค่ะ ไม่มีการลาอะไรเลยค่ะ

#4 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2005 - 06:31 PM

หลังจากถามน้องอุบาสิกาที่วัด คือ ให้ใจเป็นตัวกำหนดว่า เราจะถือ ศีล 8 ถึงเมื่อไร
หลังจากนั้น ก็ทานข้าวได้ตามปกติค่ะ ไม่มีการลาอะไรเลยค่ะ

#5 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2005 - 06:32 PM

#6 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2005 - 06:33 PM

ขอโทษทีค่ะ เพราะคอมฯ ไม่แสดงผล จึงนึกว่าไม่ไปค่ะ

#7 moonoi97

moonoi97
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 January 2005 - 09:36 AM

ไม่เป็นไรค่ะ
ต้องขอบคุณมากนะคะที่ชี้แนะ
ตอนนี้ก็เริ่ม ๆ ไปแล้ว
แต่ใช้วิธีว่าพอจะลาก็อาราธนาศีล 5 น่ะค่ะ
คงพอใช้ได้เนาะ ขอบคุณนะคะ

#8 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2005 - 08:16 AM

ก็ดีมากค่ะ เข้าท่าเลยค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ
^/^

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:03 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ