ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ท้อบ้างไหมคะ คนที่ชวนคนติดจานดาวธรรมแล้วไม่สำเร็จ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 moonoi97

moonoi97
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2005 - 11:23 AM

ส่วนตัวอยากติดจานมาก
แต่ที่บ้านเขาไม่ยอมติด ที่อยู่เป็นบ้านพี่ชายค่ะ
เขามีลูกเล็ก ๆ 2 คน ซึ่งพ่อเขาก็ชอบเล่าเรื่องยอดมนุษย์อะไรพวกนี้ให้ฟังเพราะเป็นเด็กผู้ชาย
เราก็เป็นห่วงหลาน ไม่อยากให้ซึมซับแต่ความรุนแรง อยากให้ดูอะไรที่จรรโลงใจบ้าง
พอบอกเขา เขาก็ว่าเขาไม่อยากให้ลูกดูทีวีมากนัก แต่เขาก็ให้ดูนะคะ พวกรายการสารคดีสัตว์อะไรพวกนี้
คือเขาก็ไม่ค่อยให้ดูอะไรที่เป็นสื่อสีดำเท่าไร เช่นพวกละคร เกมโชว์อะไรอย่างนี้
แต่เราก็คิดว่าให้เด็กดูอะไรที่เป็นสื่อบริสุทธิ์เลยมันก็ดี เพราะหลานคนโต ไปโรงเรียน (ชั้นอนุบาล) เริ่มติดนิสัยพูดคำหยาบ พูดไม่ดีมาจากเพื่อนแล้ว
ก็เป็นห่วง อยากให้เขาซึมซับธรรมะบ้าง พี่ชายกับพี่สะใภ้ไม่เข้าใจวัดเลยน่ะค่ะ
(เขาสอนธรรมะลูกเหมือนกันนะคะ พาไปวัดทำบุญบ้าง หมายถึงวัดอื่นนะคะ แต่เราอยากให้เหมือนกับนำวัดมาไว้ในบ้านอะไรทำนองนี้น่ะค่ะ)
บางครั้งก็รู้สึกท้อ บอกเขาทีไรก็ต้องทะเลาะกันทุกครั้ง
คือก็อยากให้เขาเข้าใจสัจธรรมของโลก และของชีวิต เราจะบอกเองก็ไม่มีกำลังพอจะบอกได้
คิดว่าการติดจานน่าจะช่วยได้มาก แต่ก็ไม่ยอมให้ความร่วมมือกันเลย
พอคุยกันเรื่องนี้ พอทะเลาะกัน ก็ต้องมาเสียใจว่าทำไมมันจึงต้องยากขนาดนั้นนะเนี่ย
เคยเป็นกันบ้างหรือเปล่าคะ

#2 Momo-Taro

Momo-Taro
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2005 - 11:37 PM

บางคน... แค่ข้าพเจ้าพูดถึงเรื่องที่เกี่ยวกับวัด เขาก็ปิดใจรับฟังแล้ว
แต่ไม่ท้อนะคะ พยายามพูดถึงวันละนิดวันละหน่อย พูดลอยๆ ให้ซึมซับไปเรื่อยๆ

อย่าท้อนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#3 moonoi97

moonoi97
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2005 - 09:38 AM

นี่ก็เลยรู้สึกว่าเราเห็นแก่ตัวรึเปล่าอ้ะค่ะ
เพราะว่าการพูด จะนำไปสู่สิ่งที่ทำให้เราเสียใจ ก็เลยไม่พูดละ
เขาก็ไม่ได้รับการสอนในสิ่งที่ดีซักที
วันนี้กะจะพูดกับเขาอีกครั้ง
เพราะหลานคนโตเนี่ย ดูเขาเป็นคนรุนแรงมาก
คือฉลาดเป็นกรด มีความคิดเป็นผู้ใหญ่มาก จนเรารู้สึกกลัวเลย
ว่าเขาจะเป็นคนรุนแรง เพราะเขาอายุเท่านี้ (4 ขวบ)
ส่วนใหญ่เด็กวัยขนาดนี้ ที่เห็น ๆ (หลานคนอื่น ๆ) จะบอกว่าตัวเองโตแล้ว
แต่หลานคนนี้บอกว่าตัวเองยังเด็กอยู่ คือคิดว่าเด็กจริง ๆ ไม่น่าคิดอย่างนี้น่ะค่ะ
เอ๊ะ หรือว่าเราสับสนไปรึเปล่าเนี่ย
คือคิดว่าเด็ก ๆ มักจะอยากโต อยากทำอย่างที่ผู้ใหญ่ทำได้ เช่นขึ้นบันใดเอง ทานเผ็ด อะไรทำนองนี้
แต่เด็กคนนี้บอกว่าเขายังเด็ก ทำให้เขาสามารถฉีกหนังสือ ทำลายข้าวของได้ โดยอ้างว่าก็เขายังเด็ก
คือไม่ทราบสิคะ มันน่ากลัวจัง

#4 *ลูกแกะหลงทาง*

*ลูกแกะหลงทาง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 February 2005 - 02:57 PM

บังคับลูกคุณเลยครับ

บอกเค้าว่าโตแล้ว ไม่เด็กแล้วครับ พยายามให้เค้าเริ่มรับผิดชอบตัวเองเลยครับ

(บางอย่างนะเช่น เก็บของเล่นเอง อะไรอย่างเนี้ย อะครับ )

เดี้ยวเค้าก็จะเริ่มมีความรับผิดชอบครับ

ดูลักษณะนี้เลี้ยงลูกตามใจหรือป้าว อะครับ

#5 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 28 February 2005 - 11:07 AM

อ่า ผมไม่เคยเลี้ยงลูกซะด้วยสิ แต่ตอนเด็กๆ จนปัจจุบัน เป็นคนดีได้
เพราะพ่อกะแม่ ไม่ตามใจในเรื่องไม่ดีครับ เวลาท่านเห็นพบทำอะไรผิด
จะไม่อยู่เฉย รีบตี รีบสอนก่อนเลย ก็พอประคับประคองตัวเองมาได้
จนมาเจอวัดตอน 20 กว่าขวบ ได้เจอวัด วัดก็สอนอีกที นึงด้วยล่ะ

อย่าเห็นภัยว่ามันเล็กน้อย ไม้ขีดก้านเดียวยังไหม้หมู่บ้านได้
นิสัยไม่ดีของลูก อายุ 4 ขวบถ้าเราเห็นต้องรีบสอน รีบทำให้หมดไปจ้า
เด็กยังคิดไม่ได้หรอก ต้องให้พ่อแม่บอกจ้า
นี่อายุยังน้อย ถ้าโตแล้วสอนมันไม่ได้แล้วนะ
ปล่อยวางซะมั่ง

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 May 2005 - 11:00 PM

สมัยที่กระผมได้มีโอกาสอบรมสามเณรลูกแก้วที่วัดศูนย์สาขาในราวปี พ.ศ.๒๕๓๔ (อายุย่าง ๑o ปี) คุณพ่อ-คุณแม่ของกระผมได้มีโอกาสดูเทปบันทึกภาพและการแสดงพระธรรมเทศนาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโว และได้นำมาเล่าให้ผมฟังอยู่ตอนหนึ่ง มีใจความว่า "หน้าที่สำคัญอีกประการหนึ่งของพ่อแม่ทุกคนก็คือ การเคี่ยวเข็ญลูกของตัวเองให้ทำความดี" และหากมีความจำเป็นถึงขั้นที่จะต้องบังคับกันก็ต้องทำ เพราะเป็นการทำในสิ่งที่ถูกต้อง
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#7 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:51 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:02 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ