ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิธีการเข้าถึงพระธรรมกาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 potisut

potisut
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 06:36 PM

:D [size=7]ในการที่เราจะเข้าถึงพระธรรมกายนะคับเรานั้นนะจะต้องเตรียมใจของเราให้พร้อมนะคับ หรือเราอาจจะทำวิธีแบ40วิธีก็ได้นะคับ
แต่ผมขอเสนอวิธีให้ดังนี้นะคับ เช่น
1.การนึกอะไรก็ได้ไว้ที่การท้องที่เรียกว่า กสิน คับ(ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านให้นึกถึงดวงแก้วใส่สว่างหรือองค์พระแก้วใส่นั้นก็คือเจริญอาโลกสินนะคับหรือกสินแสงสว่างคับ)เพื่อให้เราวางใจไว้ที่ศูนย์กลางกายฐานที่7นะคับ บางครั้งสิ่งที่เรานึกไว้ก็อาจจะเปลี่ยนเป็นแก้วใส่นะคับแต่เราก็อย่าไปสนใจมันมากนะคับให้เราวางใจเฉยๆหยุดนิ่งต่อไป
2.คือการที่เรานั่งเฉยๆนะคับบางคนก็อาจจะท่องสัมมาอะระหังก็ได้นะคับเพื่อประคองใจให้หยุดให้นิ่งหรือไม่ให้ฟุ่งถึงเรื่องอื่นในคับเมื่อเราใจนิ่งถูกส่วนของมันแล้วใจของเราจะหยุดนิ่งสนิทจากนั่นแล้วใจของเราก็[u]อาจจะตกศูนย์คับแล้วดวงแก้วหรือองค์พระก็อาจจะพุดขึ้นที่ศูนย์กลางกายนะคับ
สุดท้ายนี้นะคับไม่ว่าเราทำวิธีอะไรก็ตามไม่ว่าจะเป็น กสิน อสุภะ อาณาปาณาสติ พรหมวิหาร เป็นต้น ผลสุดท้ายก็คือใจของเราก็ต้องมา หยุด ที่ศูนย์กลางกายนะคับหลวงพ่อท่านพูดว่าพระเดชพระคุณหลวงปู่สดวัดปากน้ำท่านได้ปฏิบัติทั้ง40วิธีแล้ว แล้วท่านก็ค้นพบว่าไม่ว่าเราจะทำแบบไหนก็ตาม ผลสุดท้ายใจของเราก็ต้องมาหยุดมานิ่งที่ศูนย์กลางกายฐานที่7 หยุด เท่านั้นเป็นตัวสำเร็จ และในการปฏิบัติธรรมทุกครั้งเราก็ต้องคำนึงถึงความสุขและความสบายนะคับเพราะความสุขความสบายเป็นสูตรสำเร็จที่จะทำให้เราบรรลุธรรมเร็วขึ้นนะคับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญคับ จาก อนิยตโพธิสัตว์ผู้มุ่งไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  TN_f0016.jpg   4.37K   11 ดาวน์โหลด

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 07:24 PM

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ที่สุดแห่งธรรมเช่นเดียวกันค่ะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 12:06 AM

หยุดเป็นตัวสำเร็จ สาธุ สาธุ คะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2006 - 11:11 PM

เคยเห็นแล้วความสวางแต่อยู่ไม่นาน
จะพยายามคะสาธุๆ