ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบว่า...ใครคือผู้ที่อยู่เหนือกฎแห่งกรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Momo-Taro

Momo-Taro
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2005 - 10:46 PM

เรื่องมีอยู่ว่า.. เมื่อหลายวันก่อนข้าพเจ้าได้ดูรายการฝันในฝันวิทยา ครูไม่ใหญ่ได้พูดเรื่องกฎแห่งกรรม แล้วมีอยู่ตอนหนึ่งท่านกล่าวว่า ผู้ที่อยู่เหนือกฎแห่งกรรมนั้นมีอำนาจมาก ขนาดพระพุทธเจ้ายังต้องอยู่ภายใต้กฎแห่งกรรม คำพูดนี้ทำให้ข้าพเจ้าคิดข้องใจตลอดเลย คิดแล้วคิดอีกก็จินตนาการไม่ออกเลยค่ะ จึงอยากจะถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ
อันตัวข้าพเจ้า เพิ่งมีบุญเข้ามาทำความรู้จักกับวัดนี้ได้ไม่นาน หากข้าพเจ้าไม่ได้มีโอกาสไปปฎิบัติธรรมที่พนาวัฒน์ ข้าพเจ้าก็คงจะยังเป็นกบในกะลาต่อไป แต่ตอนนี้หลังจากที่ข้าพเจ้าลองเปิดใจรับสิ่งดีๆเหล่านี้ ทำให้ข้าพเจ้าได้ค้นพบทางสว่างของตัวเอง
ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างที่ข้าพเจ้ายังข้องใจสงสัยเกี่ยวกับพระศาสนา ยังมีอะไรให้ข้าพเจ้าต้องเรียนรู้อีกเยอะ ผู้ที่อยู่เหนือกฎแห่งกรรม ผู้ที่สร้างกฎต่างๆเหล่านี้ ขอความกรุณาด้วยนะคะ

#2 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2005 - 10:27 PM

สิ่งที่คุณครูไม่ใหญ่ ในเบื้องต้น ท่านคงหมายถึง พญามาร ค่ะ
แต่เมื่อ2-3 ปีที่แล้วได้มั่งค่ะ เคยฟังมา ว่า หลวงปู่วัดปากน้ำ คุณยายอาจารย์ และหมู่คณะที่ได้วิชชาธรรมกาย ต้องทำวิชชาค้น ศึกษาไปให้เจอ ตัวตนที่แท้จริงของผู้วางกฎเหล่านี้ ตกลงคือ ใครกันแน่ที่เป็นผู้อยู่เหนือกฎแห่งกรรม เพราะเค้าวางกฎ วางด่าน วางชั้น วางขั้น ต่าง ๆ ไม่ให้มนุษย์และเทวดา ยังคงติดอยู่ในในภพสาม ไม่สามารถไปถึงที่สุดแห่งธรรมได้ หรือ ยากเย็นแสนเข็ญ กว่าถึงฝั่งพระนิพพาน

สำหรับการเรียนรู้นอกจากการอ่านพระไตรปฎิกแล้วคงต้องนั่งธรรมะให้ใจหยุดใจนิ่งให้ได้
แต่ก็เหมือนคุณยายอาจารย์ หลวงพ่อธัมมะ ท่านบอก แม้มืดตื้อมืดมิดก็ต้องนั่ง เพื่อให้ได้ระยะ
ท่านคงเปรียบเหมือนเป็นการสะสมไมล์การเดินทาง แต่เป็นไมล์ในการนั่งธรรมะ สะสมความชำนาญในการนั่งธรรมะ เพื่อพวกเราจะได้เดินทางในวัฎฎะ ได้อย่างปลอดภัยที่สุดค่ะ
เมื่อได้รู้ได้เห็น ความข้องใจย่อมค่อย ๆ หมดไป

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
^/^
สาธุ

#3 Momo-Taro

Momo-Taro
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2005 - 12:19 AM

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ คุณ Sao-Wanee

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:01 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ