ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อ่านเพลินๆ แฝงข้อคิดคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 02:34 AM

คนทำความสะอาด
เมื่อครั้งที่ฉันเข้าเรียนในวิทยาลัยได้สองเดือน อาจารย์ให้พวกเราทำแบบทดสอบอันหนึ่ง
ฉันเป็นนักเรียนที่ตั้งใจเรียน
จึงตอบคำถามได้อย่างสบาย จนมาถึงคำถามสุดท้าย
สุภาพสตรีที่เป็นคนทำความสะอาดโรงเรียนชื่อว่าอะไร?"
ต้องเป็นเรื่องตลกอะไรสักอย่างแน่ ฉันเคยเจอคนทำความสะอาดหลายครั้ง
เธอเป็นคนตัวสูง ผมดำ และอายุกว่า 50แต่ฉันจะรู้ชื่อเธอได้อย่างไร
ฉันส่งกระดาษคำตอบ โดยไม่ได้ตอบข้อสุดท้าย
ก่อนหมดคาบเรียน นักศึกษาคนหนึ่งถามว่าคำถามข้อสุดท้ายจะถูกคิดรวมในคะแนนของผลการเรียนด้วยหรือไม่
แน่นอน" อาจารย์ตอบ "เมื่อเธอเข้าทำงาน เธอจะต้องพบกับคนมากมายซึ่งทุกคนมีความสำคัญพอที่สมควรจะได้รับความสนใจและเอาใจใส่ แม้ว่าพวกเธอจะทำได้แค่เพียงยิ้มให้และกล่าวสวัสดีก็ตาม ฉันไม่เคยลืมบทเรียนนั้นเลย และได้รู้ว่าชื่อของสตรีคนนั้นคือ โดโรธี

ระลึกถึงคนที่ให้บริการเสมอ
ในสมัยที่ไอศครีมซันเดยังมีราคาถูกอยู่มาก
เด็กชายอายุสิบขวบคนหนึ่งเข้าไปในคอฟฟี่ชอปของโรงแรมแห่งหนึ่งแล้วนั่งที่โต๊ะ
เมื่อพนักงานเสริฟวางแก้วน้ำลงตรงหน้า เด็กชายก็ถามว่า
ไอศครีมซันเดราคาเท่าใหร่ครับ?"
"ห้าสิบเซ็นต์" พนักงานเสริฟสาวตอบ
แล้วเด็กชายก็ดึงมือออกจากกระเป๋า แล้วก็นับเ หรียญในมือ
"งั้น ไอศครีมเปล่าๆ ล่ะครับราคาเท่าใหร่?" เด็กชายถามอีก
ตอนนี้เริ่มมีคนรอโต๊ะมากขึ้นและพนักงานเสริฟสาวก็เริ่มจะหมดความอดทน
"สามสิบห้าเซ็นต์" เธอตอบห้วนๆ
เด็กชายนับเหรียญในมืออีกครั้ง
"ผมขอไอศครีมเปล่าครับ" เด็กชายบอก
แล้วพนักงานเสริฟสาวก็เอาไอศครีมมาให้
เอาใบเสร็จมาให้แล้วก็เดินหนีไป
เด็กชายทานไอศครีมหมดแล้ว ก็จ่ายเงินแล้วก็จากไปเมื่อพนักงานเสริฟเดินกลับมา เธอก็เริ่มร้องให้เมื่อเธอเช็ดโต๊ะ
บนโต๊ะนั้นมีเหรียญนิกเกิลราคาห้าเซ็นต์สองเหรียญและเหรียญเพนนีอีกห้าเหรี ยญวางอยู่อย่างบรรจงข้างจานเปล่านั้น
เห็นไหมว่า เด็กชายไม่ทานไอศครีม ซันเดย์เพราะเขาต้องเหลือเงินไว้ทิปพนักงานเสริฟสาวคนนั้น

#2 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 10:10 AM

My thanks to you and the one who translated this wonderful stories happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 12:18 PM

ผมและเพื่อนๆร่วมบุญชุดหนึ่ง ได้ไปถวายชุดจานดาวธรรมให้แก่วัดเชียงยืน อ. พาน จ. เชียงราย เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ท่านเจ้าอาวาส ท่านพระครูอาทรวรวัฒน์ เมื่อได้ทราบว่า ผมและเพื่อนๆจะสร้างทีมงานตั้งกองทุนเพื่อบริจาคจานดาวธรรมให้แก่วัด โรงเรียน และโรงพยาบาล โดยไม่จำกัดจำนวน และ ณ วันนี้มีสสถานที่คอยรับการบริจาคอยู่อีก 4 แห่งในต่างอำเภอของจังหวัดเชียงใหม่ ผมจะรีบหาเวลาพาเจ้าหน้าที่ติดตั้งจากศูนย์บริการของวัดธรรมกายประจำจังหวัดเชียงใหม่ ออกไปตืดตั้งให้โดยเร็ว ท่านพระครูจึงขอร่วมกองทุนด้วย โดยได้ล้วงปัจจัยส่วนตัวของท่าน จากย่ามมอบให้ผม 300 บาท ผมดีใจมาก ที่ท่านเอง ก็อยากได้และก็อยากร่วมทำบุญให้วัดอื่นๆด้วย น่าปลื้มจริงๆสาธุ ........

หากเพื่อนกัลยาณมิตรท่านใดประสงค์จะร่วมสร้างบุญในการร่วมบริจาคจานดาวธรรมด้วย ได้โปรดนำเงินเข้าบัญชีชื่อผมดังนี้ครับ

ชื่อบัญชี สามารถ โพธิ์ชาชาญ
เลขบัญชี 501-2-82732-5 ประเภทออมทรัพย์ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาท่าแพ ถนนท่าแพ อ.เมือง จ. เชียงใหม่

โปรดแจ้งให้ผมทราบทางอีเมล์ [email protected] เพื่อผมจะได้ส่งบุญมาให้ รวมทั้งแจ้งการดำเนินการต่างๆให้ทราบ เป็นระยะๆ

#4 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 04:16 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ด้วยคะ คืออยากร่วมด้วยมากๆคะ แต่ไม่ทราบจะทำอย่างไรเพราะตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทย (ทั้งครอบครัวเลยคะ)
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 07:33 PM

สาธุ
น่าคิดนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail