ไปที่เนื้อหา

- - - - -

เรื่องเสาแก้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *สงสัย*

*สงสัย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 January 2005 - 07:28 PM

ไม่ทราบว่าเสาแก้วจะต้องร่วมบุญจำนวนเท่าไรหรือครับระหว่าง 100,000 บาท หรือ 1,000,000 บาท ช่วยตอบด้วยนะครับ

#2 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2005 - 08:15 AM

หากทำคนเดียวก็ 1 ล้านค่ะ แต่หากรวมเป็นกลุ่ม หาก 10 ก็คนละ 1 แสนได้ค่ะ
แต่หากมีเงินแสน ก็ไปร่วมบุญกับคนอื่นก็ได้ค่ะ หรือว่า จะบูชาธรรมกับคุณยายฯ หลวพ่อธัมมะ
หลวงพ่อทัตตะ หลวงปู่วัดปากน้ำ ก็ได้ค่ะ

#3 *สงสัย*

*สงสัย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 January 2005 - 09:01 PM

ร่วมบุญเสาแก้วกับคุณยาย หลวงพ่อ หลวงปู่ ร่วมเท่าไหร่ก็ได้ หรือว่าหากจะสลักชื่อด้วยก็ 1 แสนครับ

#4 *ใหม่จ้า*

*ใหม่จ้า*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 February 2005 - 08:19 PM

เสาแก้ว คือ เสา อะไร เหรอ ครับ

#5 *มาช่วยตอบแทน*

*มาช่วยตอบแทน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 February 2005 - 09:26 PM

บุญเสาแก้ว

คือการร่วมบุญในค่าก่อสร้างอาคารมหารัตนวิหารคต ยาวสี่กิโลเมตร ซึ่งจะเป็นที่รองรับการมาประชุมและประกอบพิธีกรรมในวันธรรมดาและวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา ของพระสงฆ์และพุทธศาสนิกชนจากทั่วโลกใด้กว่าล้านท่าน อันจะนำมาซึ่งความสมัครสมานสามัคคีของพุทธบริษัททั้งสี่จากทั่วโลก และเป็นการสืบทอดอายุพระพุทธศาสนาให้คงอยู่อย่างมั่นคงในอนาคตไปตลอดกว่าพันปี

และบุญในการสืบต่ออายุพระพุทธศาสนานี้จะส่งผมให้เรามีอายุยืน อีกทั้งจะส่งผลให้ชีวิตของเราประสบความสุขและความเจริญทั้งชาตินี้และชาติต่อๆไปด้วยครับ

#6 *มาตอบแทน*

*มาตอบแทน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 February 2005 - 02:38 PM

การร่วมบุญสร้างมหารัตนวิหารคต สามารถร่วมบุญใด้หลายแบบครับ

๑. ร่วมบุญเท่าใหร่ก็ใด้เต็มกำลังศรัทธาของแต่ละท่าน เช่นบางท่านปราถนาจะร่วมสละปัจจัยมาช่วยสร้าง อาจจะหนึ่งบาท ร้อยบาท พันบาท หมื่นบาท หรือตามสะดวก

๒. สำหรับผู้ที่มีความพร้อมด้านกำลังทรัพย์ ต้องการที่จะมีส่วนในการสร้างอย่างเต็มที่ เพื่อให้มหารัตนวิหารคตเสร็จใด้อย่างรวดเร็ว ก็สามารถร่วมบุญใด้ในหลักแสน หรือ หลักล้าน หรือมากกว่านี้ตามกำลังของแต่ละท่าน ซึ่งทางคณะกรรมการจะจารึกชื่อให้ที่เสาแก้วมหารัตนวิหารคต เพื่อเป็นการประกาศให้มนุษญและเทวดา ใด้อนุโมทนาบุญ และเป็นต้นแบบแห่งนักสร้างบารมีให้กับอนุชนรุ่นหลังกันตลอดนับพันปี เพราะอาคารนี้จะสร้างให้สามารถใช้งานใด้อย่างน้อยพันปี

และผู้ที่ร่วมบุญตั้งแต่ หนึ่งแสน บาทขึ้บไป จะใด้รับการจารึกชื่อไม่เกินยี่สิบตัวอักษร ที่เสาแก้ว หนึ่ง ชื่อครับ

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 07:58 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ