ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยเรื่องยักษ์ไฮโซ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2005 - 01:53 AM

"ยักษ์หล่อ ยักษ์สวยก็มี เป็นยักษ์ผู้ดี เรียกยักษ์ไฮโซ
ยามใดโมโหโทโส เขี้ยวจึงโผล่ออกมาให้เห็น"

ท่านคงจำเนื้อเพลงท่อนนี้ของเพลงยักษ์กันได้นะครับ

เท่าที่ผมทราบมาคือยักษ์ผู้ดีที่ในเพลงหมายถึงก็คือยักษ์ที่เป็นเทพบุตรเทพธิดาในชั้นจาตุมฯ
แต่ว่าก็ทราบมาอีกอย่างนึงว่า เทวดาทั้งหลายนั้นจะต้องจุติคือตายจากสวรรค์
เมื่อใดที่เกิดความโกรธขึ้นมาในใจ

ถ้าอย่างนี้ก็หมายความว่า ถ้ายักษ์ไฮโซมีเขี้ยวงอกขึ้นมาเมื่อไหร่ ก็จะต้องตาย(จุติ)เมื่อนั้น???
ผมสรุปอย่างนี้ผิดหรือถูกอย่างไร ช่วยยืนยันหน่อยครับ

#2 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 January 2005 - 09:09 AM

ชาวสวรรค์ชั้นจตุมหาราชิกาก็มี 4 ประเภทคือ นาค ยักษ์ ครุฑ คนธรรพ์
ยักษ์เป็นประเภทเดียวที่สามารถโกรธได้ครับ

#3 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2005 - 11:23 AM

ฟังธรรมบทเรื่องคนธรรพ์-วิทยาธร ย้อนหลังของวันที่ 15 กุมภาพันธ์
หากโกรธ แล้วสามารถระงับได้ ก็จะแค่แก่
หากโกรธ แล้วระงับไม่ได้ ก็จุติ

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 March 2005 - 02:57 AM

ความโกรธมีหลายระดับ
สังเกตความโกรธของเราเองก็ได้ครับ
ระดับสูงๆ นี่บางคนเป็นลม หรือหัวใจวายไปเลยก็มี

#5 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:48 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#6 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 07:55 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ