ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

English Subtitle

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 thaizee

thaizee
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 10:16 AM

สวัสดีคะ

สืบเนื่องจากวันนี้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ เกริ่นเกี่ยวกับ live english subtitle เลยอยากเสนอแนะ เผื่อว่าจะใช้เป็นแนวทางได้คะ เท่าที่ทราบปรกติทางวัดจะมีผู้แปลพูดเป็นภาษาอังกฤษ ในช่วงฝันในฝัน กับ งานบุญวันอาทิตย์ตอนเช้า อยู่แล้ว

ถ้าหากว่าเราใช้โปรแกรมลักษณะ voice recognition เพื่อแปลงจากเสียงเป็นข้อความ น่าจะมีความเป็นไปได้ในการมี live english subtitle เพราะโปรแกรมจะช่วยลดเวลาในการพิมพ์ไปมากพอสมควร และ การพูดย่อมง่ายกว่าการพิมพ์ด้วยคะ แต่โดยส่วนตัวไม่ได้เคยใช้โปรแกรมลักษณะนี้ หากท่านใดมีประสบการณ์ หรือ คำแนะนำ ลองแนะนำกันดูนะคะ เผื่ออนาคต ดีเอ็มซี จะได้มี live english subtitle

อนุโมทนาบุญคะ

#2 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 01:36 PM

เทคโนโลยีแปลภาษาตอนนี้ยังทำได้ไม่ค่อยสละสวยนัก สังเกตุอย่างตอนดูหนังต่างประเทศบางเรื่องที่ใช้โปรแกรมแปลภาษา อ่าน subtitle แล้วยังต้องแปลเป็นไทยอีกรอบเลยค่ะ

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 02:23 PM

เคยเห็นโปรแกรมที่ รับเสียงจากอังกฤษแล้วแปลงเป็นตัวอักษรอังกฤษให้เลย เหมือนกันครับ

น่าสนใจนะครับ

#4 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 03:57 PM

ความคิดเห็นที่ สอง เข้าใจผิดนะคะ ที่แนะนำไว้ เป็นลักษณะ รับเสียงภาษาอังกฤษแล้วแปลงเป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษคะ ไม่ใช่รับภาษาไทย แล้ว แปล และ แปลงเป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษคะ

เจ้าของกระทู้

#5 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 01:01 AM

it's just a matter of time....
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#6 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 03:20 PM

ใครสะดวกก็ลองรับบุญจัดหามาให้กองการแปลก้ดีนะครับ

มาลองดู

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 02:18 PM

นั่นสิ ว่าทำไมหลวงพ่อถึงต้องให้ขยายสภาด้านข้างอีก ก็เพราะจะต้องรองรับสาธุชน อีกหลายแสนในอนาคต ต่อไปคงต้องเพิ่มภาษาไปอีกเรื่อย ๆ กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ