ไปที่เนื้อหา

- - - - -

สัจจะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 January 2005 - 09:46 AM

สวัสดีท่านผู้มีบุญทุกท่านค่ะ
มีเรื่องสงสัยอยากจะถามอีกแล้ว
คืออยากถามเรื่องเกี่ยวกับสัจจะน่ะค่ะ
ซึ่งคิดว่ามันเป็นเรื่องที่เขาเถียงกันมาเยอะเหมือนกัน
ทำนองว่าถ้าบอกความจริงไปแล้ว เขาอาจเสียใจ
แต่ถ้าเราโกหก เขาจะสบายใจขึ้น
ซึ่งถ้าเรารู้แบบนี้อยู่แล้ว แต่เรายังบอกเขา ด้วยไม่อยากเสียสัจจะ
แต่คนที่เราบอก อาจจะช็อคจนตายไปเลย อะไรอย่างนี้เป็นต้น (โดยที่เราก็ทราบอยู่แล้ว)
แบบนี้จะบาปหรือเปล่าคะ
ขอบคุณท่านผู้มีบุญทุกท่านค่ะ

#2 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2005 - 09:18 AM

คุณถามมามันกว้าง ๆ มากเลยค่ะ
มันขึ้นกับเหตุการณ์นั้น ๆ นะค่ะ
มันขึ้นกับเรื่องนั้น ๆ ที่จะเอามาบอกค่ะ
มันเป็นเรื่องยากเอามาก ๆ นะค่ะ
มันขึ้นอยู่กับบุคคลที่เราจะบอกด้วยค่ะ
แต่หากเป็นคนศึกษาธรรมะมาบ้าง
รับรู้รับทราบมาบ้าง
เค้ารับได้แน่ ๆ ค่ะ
ต่อไปมันก็ขึ้นอยู่ที่คำพูดของคุณแล้วล่ะค่ะ
หากเป็นคนที่ไม่ได้ค่อยศึกษาธรรมะ
ควรบอกเค้ามีเลี่ยง ๆ ก่อน
เอาธรรมะนำหน้าก่อน
กล่อมใจเค้าก่อน
ตะล่อมใจเค้าก่อน
หากเห็นว่า ยังไม่ดี แล้วสามารถยืดเวลาได้
หาหนังสือดี ๆ ให้เค้าอ่าน,VCD เครสต่าง ๆ,เทป-Mp3 ธรรมะต่าง ๆ, เปิดดาวธรรมให้ดู, พาไปปฎิบัติธรรม ใช้ในกรณีที่สามารถยืดเวลาการบอกได้นะค่ะ(ซึ่งทุกวันนี้ก็ใช้กับที่บ้านนะ แต่ไม่ใช่กรณีจะบอกอะไร แต่ใช้ในกรณีให้เห็นความจริงในชีวิต ว่า ชีวิตมันยังมีอะไรอีกมากมาย ที่เป็น ๆ อยู่แค่ ที่เห็น ๆ อยู่แค่เพียงเสี้ยวหนึ่งในชีวิตเอง แต่ที่เรายังไม่รู้ไม่เห็นยังมีอีกมากมาย)
เมื่อเราพูดอย่างนี้
เค้าย่อม รับรู้รับทราบว่า กำลังจะเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง

หากเรารู้ว่าเป็นเรื่องที่ทำให้เค้าอาจ ช็อกได้(คิดไปเองก่อนเหรอเปล่าค่ะ?)
เรื่องที่ทำให้คนช็อกได้ ก็มีไม่กี่กรณีนะ ส่วนใหญ่น่าจะเป็นเรื่อง ใกล้ตัวเค้า ไม่ว่า เป็นคนสัตว์สิ่งของ เพราะหากว่าเค้ารักมากเท่าไหร ผูกพันธ์มากแค่ไหน ก็ย่อมมีโอกาส แต่น่าจะเป็นเรื่องคน
ที่รักสุดหัวใจเค้าเนี่ยะแหละ อาจช็อกถึงตายได้ ส่วนเรื่องอื่นมันเป็นเรื่องรอง ๆ นะ
สมมุติว่า รู้นิสัยใจคอกันดี
ก็ต้องค่อย ๆ ตะล่อมก่อนเป็นดี
เอาธรรมะมาใส่ก่อน
หากไม่รู้จะพูดยังไง
ก็ต้องพึ่งพระท่านล่ะค่ะ
ไปกราบพระ
กราบขอคำแนะนำจากท่านแล้วนำไปถ่ายทอด
แล้วพูดให้ใจเค้าชุ่มอยู่ในบุญ
หากยืดเวลาได้ ก็พาเค้าไปกราบพระ (ก่อนไปก็กราบขอความกรุณาจากท่านก่อนก็ดีค่ะ เล่าเหตุการณ์ที่คุณอยากให้ท่านช่วย แล้วก็นัดแนะทั้งสองทางให้ลงตัว)
พอถึงเวลา ก็อาจบอกว่า ชวนเค้าไป วันนี้อยากทำสังฆทาน หรืออยากไปถวายเพล แต่ก่อนไป
หากเป็นคนประเภท บุญไม่ยอมทำง่าย ๆ อันนี้ต้องใช้เวลาในการกล่อมสักหน่อยค่ะ ใช้ปิยวาจา
ใช้ความเป็นพหูสูตด้วยค่ะ

สัจจะ ที่คุณบอกคือ การที่คุณกลัวว่าโกหกไปแล้ว จะผิดศีล
หากคุณตั้งสัจจะไว้ว่าจะไม่พูดโกหกใคร ๆ
คุณก็ควรหาวิธี ทางออกที่ดีที่สุด และปลอดภัยต่อคุณและผู้อื่นที่ดีที่สุดค่ะ
เท่าที่เคยฟังเครสมา ก็ไม่บาปนะ หากเจตนาคุณบริสุทธิ์จริง ๆ จะบาป เมื่อใจทุจริตค่ะ คิดหลอกคิดลวงเค้า เพื่อประโยชน์ของตัวเองเท่านั้นค่ะ
แต่หลวพ่อท่านบอกว่า หากบริสุทธิ์ใจ ไม่บาป แต่มันจะมีเชื้อติดไปค่ะ
อาจจะไปเจอกับคนพูดโกหก โดยเจตนาดีนะค่ะ ก็คล้าย ๆ เครสที่... ที่เป็นหมอในอดีตแล้วสั่งยาให้คนไข้ผิด โดยไม่ได้เจตนาก็เลยต้องมาโดนเองบ้างนะค่ะ
แต่เราว่า ยังไงมันก็ไม่ดี เพราะเมื่อเรารู้ว่า เค้าโกหกเรา ต่อไปเราจะเชื่อใจเค้าได้แค่ไหน ถึงแม้ว่าเค้าจะโกหก เพราะกลัวเราเป็นอย่างโน้นอย่างนี่ ด้วยเจตนาดีก็ตามเถอค่ะ แต่ยังไง เมื่อรู้ ตัวเรา ก็อาจจะกลายเป็นคนระแวงเค้าไปเลยก็ได้มันอาจถึงขั้นเกลียดจนถึงเกลียดสุด ๆ ได้เลยนะ(อกุศลกรรมเข้าบีบคั้น) ทั้ง ๆ ที่เค้าอาจพูดจริงทุกประการ แต่ใจเรามันก็ไม่เชื่อเค้าแล้ว พอเห็นหน้าเค้าเข้า มันทำจิตเราหมองได้ค่ะ เพราะเราก็ไม่รู้ว่า จะมีอะไรมาบีบมาคั้นเราบ้างหรือเปล่า สมมุติ หากเราเป็นอะไรไปตอนนี้ มีหวังสนุกแน่ค่ะ

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 07:54 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ