ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากจะทำประโยชน์ให้ web นี้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2005 - 03:53 PM

ผมชื่อ ปรมัย ตอนนี้เป็นนักศึกษาปริญญาเอกทางคอมพิวเตอร์ อยู่ในยุโรป อยากจะใช้ความรู้ที่มีอยู่ในการช่วยพัฒนา web แห่งนี้ หรือ web อื่นๆ ในเครือของวัด web ไหนก็ได้ ถ้าเกี่ยวกับ web programming ทำได้หมดครับ เช่น jsp, php, asp, database, javascript... เรื่องเกี่ยวกับ media streaming ยังไม่เคยทำ แต่ว่าที่ๆผมเรียนอยู่มีนักเรียนศึกษาพวกนี้กันเยอะ อาจจะไปถามพวกเขาได้ครับ

ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็บอกได้นะครับ อ้อ ที่ประเทศที่ผมอยู่ (Norway) บาง ISP จะไม่สามารถดู DMC ทาง internet ได้อย่างต่อเนื่อง การติดต่อจะช้ามาก คนแถวนี้หันไปซื้อดาวเทียมกันเยอะแล้ว แต่ผมอยู่บ้านเช่า ไม่สะดวกที่จะติดจาน เลยจะต้องดูทาง internet ตอนนี้ผมต้องใช้ server ทางประเทศญี่ปุ่นเป็นหลัก ผมใช้ server ในประเทศไทยไม่ได้เลย ใน europe ก็ไม่มี server อยู่ ถ้าผมดูที่มหาวิทยาลัยจะไม่มีปัญหา เพราะ internet ทางมหาวิทยาลัย เร็วมาก แต่ถ้าดูที่บ้าน (ก็ยังต้องเลือก server ทางญี่ปุ่นอยู่ดี) บางทีสัญญาจะหายไปเฉยๆ ต้อง buffer บ่อยมาก ตอนนี้ใน europe ก็ไม่มี mirror อยู่เลย เป็นไปได้ไหมครับ ว่าผมจะใช้เครื่องที่มหาลัยทำ multicast mirror ต่อจากทาง server ที่ญี่ปุ่นอ่ะครับ อาจจะเป็นผลดีต่อคนที่อยู่ใน europe ท่านอื่นๆ ที่ยังต้องใช้ internet อีกด้วย

แล้วก็เนื้อที่ในเครื่องผมมีไม่จำกัด อยากจะ mirror content เพื่อประหยัด bandwidth ของทาง web หลัก จะเป็นประโยชน์ไหมครับ?

#2 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 02 February 2005 - 09:13 AM

ดีมากเลยครับ ยินดีอย่างมากครับที่มาร่วมทีมพัฒนาเวป ช่วยแอ็ด MSN หลวงพี่ด่วนเลยน่ะครับ [email protected]

#3 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:40 PM

สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:49 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ