ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นำเรื่องสั้นแสนประทับใจมาฝากครับผม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 02:26 PM

อุปสรรคมีไว้ให้ข้าม :D :D :D

ณ กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีชาวนาคน หนึ่งเลี้ยงลาไว้ตัวหนึ่งซึ่งแก่มากแล้ว
วันหนึ่งชาวนาได้พาเจ้าลาแก่ออกไปข้างนอก ด้วยความโง่เขลาของมันดันเดินซุ่มซ่ามไปตกบ่อแห่งหนึ่ง
มันร้องครวญครางเป็นเวลาหลายเพลา
ชาวนาเองก็พยายามใคร่ครวญหาวิธีที่จะช่วยมันขึ้นมา
ในที่สุดชาวนาหวนคิดขึ้นมาได้ว่า เจ้าลาก็แก่เกินไปแล้วอีกอย่างบ่อนี้ก็ต้องกลบ ไม่คุ้มที่จะช่วยเจ้าลา
ชาวนาจึงไปขอแรงชาวบ้านเพื่อมาช่วยกลบบ่อ ทุกคนใช้พลั่วตักดินสาดลงไปในบ่อ ครั้งแรกเมื่อดินไปถูกหลังลามันตกใจและรู้ชะตากรรมของตนทันที มันร้องโหยหวนทันที สักพักหนึ่งทุกคนก็แปลกใจที่เจ้าลาเงียบไป

หลังจากที่ชาวนาตักดินใส่ไปในบ่อได้สัก สองสามพลั่วก็เหลือบมองลงไปในบ่อ
ก็พบกับความประหลาดใจที่ว่า ทุกครั้งที่ทุกคนสาดดินไปถูกหลังลามันจะสะบัดดินออกจากหลัง แล้วก้าวขึ้นไปเหยียบบนดินเหล่านั้น
ยิ่งทุกคนพยายามเร่งระดมสาดดินลงไปมากเท่าไรมันก็ก้าวขึ้นมาได้เร็วมากยิ่งขึ้น
ในไม่ช้าทุกคนต่างประหลาดใจที่เจ้าลาในที่สุดก็สามารถหลุดพ้นจากปากบ่อดังกล่าวได้

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า “ ชีวิตนี้อุปสรรคต่างๆที่ถาโถมเข้ามาหาเราก็เปรียบเสมือนดินที่สาดเข้ามาหาเรา
จงอย่าท้อถอยและยอมแพ้จงแก้ไขมัน เพื่อที่เราจะได้เหยียบมันเพื่อที่จะก้าวสูงขึ้นเรื่อยๆ เปรียบเสมือนลาแก่ที่หลุดพ้นจากบ่อได้ฉันใดฉันนั้น”

:D :D :D "อุปสรรคมีไว้ให้ก้าวข้ามไป" ^_^ ^_^ ^_^

ไว้ครั้งหน้าจะนำมาฝากอีกเรื่อยๆ บ่อยๆ นะครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  02.gif   2.13K   11 ดาวน์โหลด

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 02:48 PM

สาธุ ๆค่า

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 03:59 PM

สาธุ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 04:35 PM

โอ้โหสุดยอมมากครับ แปะๆๆๆๆๆ อุปสรรคมีไว้ให้ข้าม ลามีไว้ให้กินป่าวเนี่ย 555
(ล้อเล่นครับอย่าไปกินลาเข้าหละเดี่ยวจะบาปนะ)

ดีนะที่ค่อยๆ กลบ ถ้ากลบตูมเดียวหละตายเลย 555

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อุปสรรคถ้าค่อยๆ ทะยอยมาก็ค่อยๆ แก้ปัญหาไปครับ

แต่ถ้าอุปสรรคมาลูกใหญ่สุดๆ เหมือนถมดินเป็นตันกลบลา ก็สู้จนขาดใจตายไปเลยครับ ไม่ชนะก็สู้จนกว่าตัวจะตายจ้า

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 04:46 PM

ขอเรียกว่านิทานอมยิ้มได้ไหมค่ะ
ได้ข้อคิดเพิ่มค่ะว่า การที่จะข้ามอุปสรรคได้ง่ายและเร็วขึ้นต้องอาศัยพลังกลุ่มค่ะ
ถ้าลำพังลาคนเดียวก็คงข้ามอุปสรรคนี้ยากค่ะ

#6 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 04:58 PM

สาธุ ....ต้องสู้จึงจะชนะ สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย

#7 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 08:14 PM

สาธุค่ะ ดีมากๆเลย
แต่ถ้ามีปัญหาถาโถมหลายๆอย่างพร้อมๆกัน ก็ลำบากเหมือนกันนะค่ะ

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 10:13 PM

ชอบค่ะ แสดงว่าเจ้าลาตัวนี่ฉลาด ไม่เหมือนกับในนิยายทั่วๆไป ที่ว่าลาโง่ สิคะเนี่ย ฮ่าๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 10:35 PM

ชนะ หมายถึงการลุกขึ้นได้ทุกครั้งที่ก้าวพลาด

ยกตัวอย่าง เช่น เบบ รูธ นักเบสบอลชื่อดังที่เคยพลาดถึง 1330 ครั้ง
อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ ก็พูดไม่ได้จนอายุได้ 4 ขวบ
อาจารย์สอนดนตรีของบีโทเฟน เคยกล่าวว่า
“เขาไม่มีหวังจะได้เป็นนักแต่งเพลง

หลุยส์ ปาสเตอร์ ได้คะแนน “ปานกลาง” ในวิชาเคมี
นักวิทยาศาสตร์ผู้คิดประดิษฐ์จรวด เวิร์นเฮอร์ วอน บราน์
สอบตกวิชาพีชคณิตที่เรียนอยู่ชั้นเกรด 9

นักวิทยาศาสตร์ เช่น มาดามแมรี คูรี ทำการทดลองขณะใกล้จะล้มละลายก่อนที่จะบุกเบิกศาสตร์แขนงนิวเคลียร์ เคมีและเปลี่ยนแปลงโฉมหน้าของวงการวิทยาศาสตร์โลกตลอดไป

ไมเคิล จอร์แดน ถูกตัดออกจากทีมบาสเกตบอลของโรงเรียน เมื่อขณะเรียนอยู่ชั้นไฮสคูลปี 2

ต่อไปนี้คือเหตุการณ์ชีวิตในอดีตของชายผู้หนึ่งซึ่งเคยผิดพลาดมาหลายครั้ง แต่ก็ยังสู้ไม่ถอย ลองดูซิว่าคุณจะทายถูกหรือไม่ว่าเขาคือใคร

เขาเคยล้มเหลวทางธุรกิจขณะที่อายุได้ 22ปี

พ่ายแพ้ในการเลือกตั้งเพื้อเป็นสมาชิกในสภานิติบัญญัติแห่งรัฐเมื่ออายุได้23 ปี

ล้มเหลวทางธุรกิจอีกครั้งขณะที่อายุได้ 25 ปี

รับมือกับการเสียชีวิตของแฟนสาวอันเป็นที่รักยิ่งเมื่ออายุได้ 26ปี

เจ็บป่วยเนื่องจากระบบประสาทล้มเหลวเมื่ออายุได้ 27 ปี

พ่ายแพ้จากตำแหน่งโฆษกรัฐบาลเมื่ออายุได้ 29ปี

พ่ายแพ้ในการเสนอชื่อเพื่อเลือกตั้งเข้าสู่สภาครองเกรสอีกครั้งเมื่ออายุได้34 ปี

ได้รับเป็นผู้แทนในสภาครองเกรสเมื่ออายุได้ 37 ปี

พ่ายแพ้ในการเสนอชื่อสำหรับเลือกตั้งเข้าสู่สภาครองเกรสอีกครั้ง
เมื่ออายุ ได้ 39 ปี

พ่ายแพ้ในการเลือกตั้งวุฒิสมาชิกเมื่ออายุได้ 46 ปี

พ่ายแพ้ในการเลือกตั้งเพีอเป็นประธานาธิบดีแห่งสหรัฐอเมริกาเมื่ออายุได้ 47 ปี

พ่ายแพ้ในการเลือกตั้งวุฒิสมาชิกเมื่ออายุได้ 49 ปี

เขาผู้นี้จะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก ..........อับราฮัม ลินคอร์น

เขาได้รับเลือกให้เป็นประธานาธิบดีแห่งสหรัฐอเมริกาเมืออายุได้ 51 ปี เขาลุกขึ้นทุกครั้งที่เขาล้ม และในที่สุดก็บรรลุจุดหมายในชีวิต ได้รับความนับถือและความชื่นชมจากนานาประเทศและมวลชนทั่วโลก

#10 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 12:01 AM

อืม ต้องมีวิริยะค่ะ

#11 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 01:59 PM

ขอบคุณสำหรับนิทาน เป็นกำลังใจมากเลยค่ะ ต่อไปนี้อุปสรรคเป็นของเล็กน้อย ทำใจใสๆ ไว้ดีกว่านะ