ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอเชิญคนมีความสามารถร่วมทำ...เพลงเหนื่อยไหมหนอ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 dkmc

dkmc
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 07:03 PM

ขอเชิญร่วมทำดนตรี หลากหลายรูปแบบเพื่อนำมาใช้ในโรงเรียนอนุบาลค่ะ

เนื้อเพลงค่ะ

ลูกเหนื่อยไหมหนอมีพ่อแบบนี้
ชวนสร้างความดีจนไม่มีเวลาพักผ่อน
ปิดตาลาโลกนั่นแหละเวลาหลับนอน
ตอนนี้สร้างบุญไปก่อน อย่าเพิ่งพักผ่อนเลยนะคนดี

เราอยู่ในโลกเพียงไม่กี่ปี
รู้ไหมคนดีทุกนาทีมีความสำคัญ
ทุกภารกิจจงทุ่มใจมุ่งหน้าฝ่าฟัน
ส่งยิ้มให้กัน ร่วมสร้างสวรรค์บนปฐพี
(ส่งยิ้มให้กัน แล้วไปสวรรค์ดุสิตบุรี)

ถ้าสนใจติดต่อได้ที่ [email protected]
หรือโทร 02-8311199 ค่ะ

#2 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 11:51 PM

เหนื่อยยังไงลูกๆไม่ท้อ เพราะรักพ่อองค์นี้ที่สุดในจักรวาล
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#3 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 10:53 AM

ยังสู้ ๆ ต่อไปค่ะ
คุณครูไม่ใหญ่ยังสู้ ยังเทศน์อยู่ทุกวัน
ลูก ๆ ก็สู้เหมือนกันค่ะ
เพราะมีต้นแบบที่ดีอย่างคุณครูไม่ใหญ่

เคยฟังคุณครูไม่ใหญ่ พูดเรื่องนี้เหมือนกัน
ตอนนี้นำมาแต่งเป็นเพลง
ทำให้นึกถึงคำที่คุณครูไม่ใหญ่เคยกล่าวไว้ค่ะ

ดีค่ะ อยากให้เปิดเพลงนี้บ่อย ๆ ค่ะ
บางคนไม่มาวัด เพราะว่าเหนื่อย มาแต่เช้า กว่าจะกลับก็ค่ำ
บางคนก็กลับครึ่งวัน บางคนจึงมาเฉพาะอาทิตย์ต้นเดือน

แต่สำหรับลูกและเพื่อน ๆ มากันทุกอาทิตย์เสมอ ๆ ค่ะ

จนคุณแม่บอกว่า เธอทำงาน 5 วัน วันเสาร์ก็ทำภาระกิจส่วนตัว ให้เวลากับคุณแม่
วันอาทิตย์ก็เป็นผู้นำรถไปวัด เธอทำ 365 วัน ไม่มีวันหยุดเลย ไม่เหนื่อยบ้างหรือ
ให้รู้จักพักผ่อนบ้างนะ

ได้คำตอบที่จะไปตอบคุณแม่แล้วค่ะ ว่า.... หนูจะไปพักที่ดุสิตบุรีค่ะ

#4 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 02:59 PM

อนุโมทนา สาธุกับการทำหน้าที่คะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 03:01 PM

น่าสนๆๆๆ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 03:21 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณ joey ค่ะ
ลูกพระธรรมหัวใจเต็มร้อย

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 03:22 PM

เหนื่อยบางครั้ง แต่ ไม่คิดท้อ

เพราะรู้ มีพ่อ ผู้เหนื่อยมากกว่า

ทำให้ลูกมีสุข ทุกทุกเวลา

เมื่อลูกทุกข์มา ช่วยให้ทุกข์นั้นมลาย

กลั่นแก้ ธาตุธรรม ภายในดวงกาย

ให้ลูก ทั้งหลาย ได้พ้นบ่วงกรรม

#8 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 09:58 PM

สาธุ และอนุโมทนาบุญ

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 05:24 PM

ถึงแม้จะเหนื่อยกายแต่ก็ไม่เหนื่อยใจ จะขออยู่สู้สร้างบารมีต่อไปจนจะถึงที่สุดแห่งธรรเลยละค่ะ
น่าสนดีนะค่ะเดี๋ยวจะลองทำดูนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 09:36 PM

ไม่เหนื่อยอ่ะเพื่อพ่อทำได้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2007 - 10:33 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ