ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จะไม่อยู่ตั้ง 1 ปีแน่ะค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 05:32 PM

จะต้องไปทำวิจัยที่ญี่ปุ่น 1 ปีน่ะค่ะ คงไม่ได้ไปวัด 1 ปีเต็มๆ จะไปอยู่ เมือง Kumamoto ซึ่งอยู่เกาะใต้ อยู่ไกลจากโตเกียวมากๆ มีใครรู้บ้างมั้ยคะว่ามีสาขาของวัดเราใกล้ๆแถวนั้นบ้างมั้ย แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ ยังไงก็เข้าเรียนอนุบาลฝันในฝันทางเนท แล้วก็ทำการบ้าน 10 ข้อทุกวันเหมือนเคยก็ได้เนาะ อนุโมทนาบุญกับทุกคนค่ะ

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 08:10 PM

Pleae ask detail about the brance of watphradhammakaya in JAPAN from Ven.chaichon that is president of TOCHINGI TEMPLE :TEL=04-0993090

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 08:12 PM

http://www.dmc.tv/pa...ters.html#Japan
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 10:50 PM

โชคดีนะครับ เมืองนี้อยู่บนเกาะกิวชิวห่างจากโอซาก้าไม่ไกล อยู่ทางตอนใต้ ไม่หนาวมาก ถึงจะไกลจากโตเกียวก็จริง แต่ก็เป็นเมืองที่มีชื่อเสียง โดยเฉพาะออนเซน ที่ Kurokawa

สำหรับการติดตามธรรมะ ผมจำได้ว่า เคยมีคนญี่ปุ่นไปติดจานให้ที่บ้านพ่อแม่เธอ ทางตอนใต้ ผ่านดาวเทียมได้ แต่ถ้าจะชมทางอินเตอร์เนต ทั้งญี่ปุ่น ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะเป็นอินเตอร์ความเร็วสูงทั้งประเทศครับ ส่วนใหญ่ถ้าอยู่หอพัก แค่เสียปลั๊กต่อสายเข้าเครื่อง ก็ต่ออินเตอร์เนท ดูได้แล้วครับ

ตอนนี้ผมอยู่ที่โตเกียว เรียนที่ม.ฮิโตทสึบาชิ แทบไม่ต้องเป็นห่วงเลย เรื่องการติดตามธรรมะที่นี่ เพราะตอนนี้การขยายธรรมะที่ญี่ปุ่นก้าวหน้าเร็วมาก เหมือนอยู่บ้านเวลาเข้าวัด พิธีต่าง ๆ พร้อม ๆ กับที่เมืองไทยครับ

และถ้าอาทิตย์ต้นเดือนอยากมาวัด ตอนนี้วัดภาวนาโอซาก้า ซึ่งตอนกำลังฉลองอาคารวัดแห่งใหม่ ถ้าเดินทางจากคูมาโมโต้ ก็ไม่ไกลครับ

ยินดีต้อนรับสู่ญีปุ่นครับ ..Yokoso..Japan
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 11:55 PM

ไม่เป็นไรหรอกครับ เรื่องระยะทางนั้นไม่สำคัญ ขอให้เป้าหมาย อุดมการณ์ ปณิธานพ่อ เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับใจเราก็พอ รับรองว่า อยู่ไกลก็เหมือนอยู่ใกล้ครับผม

#6 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 10:23 AM

ขอบคุณทุกๆคนมากๆนะคะ ขอให้ได้บูญร่วมกันทุกคน อนุโมทนาบุญค่ะ (ไปอยู่ที่โน่น 1 ปี กลับมาเรียนต่ออีก 1 ปี ก็จะได้เป็นดอกเตอร์แล้ว happy.gif)

#7 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 11:20 AM

ใช่เลย ระยะทางไม่สำคัญ
อย่าลืมวัดภายในที่ 072 นะ

#8 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 11:46 AM

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะค่ะ

บุญรักษาค่ะ

#9 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 06:03 PM

แวะมาวัดภาวนาโอซาก้าได้นะคะ [email protected]
วันที่ 2 เมษายนนี้ที่วัดภาวนาโอซาก้ามีจัดงานฉลองวัดใหม่ นิมนต์พระจากทุกศูนย์ในญี่ปุ่นมาด้วย รวมพระทั้งหมด ประมาณ 10 รูป
ถ้าใครสะดวก ขอส่เทียบเชิญจากแดนใต้(ของญี่ปุ่น) มา ณ โอกาสนี้

#10 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 08:34 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ดีใจมากครับ เพราะปีใหม่ที่ผ่านมา ผมและำภรรยาก็ได้มีโอกาสไปทำบุญสร้างวัดจารึกชื่อไว้ แต่ครั้งนี้ขอส่งใจแล้วกันครับ เพราะเตรียมปัจจัยไว้สำหรับบุญสร้างองค์พระแสนองค์แสนปลื้ม ทว่าก็รู้สึกตัวเองโชคดีที่ได้จารึกชื่อไว้ที่วัดครับ ปลื้มครับ ที่วัดสร้างสำเร็จเป็นอัศจรรย์
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#11 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 07:17 AM

If there is a will , there is a way kah! and good luck with your study kah!! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#12 yujiro

yujiro
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 02:04 PM

IRASHAIMASE= welcome to japan
I am Kanlayanamitra in japan when you lonely, you can talk with me
080-3388-8839 or 03-5604-3021(Dhammagaya tokyo)
I hope to meet you in soon

#13 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 March 2006 - 11:51 PM

ไกล ก็ไกลแต่ตัว

ใจห้ามหลุดจากธรรมะนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#14 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 14 March 2006 - 09:54 PM

สาธุ สาธุ สาธุ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#15 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 04:05 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ