ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ปัญหาคาใจในการรักษาศีลแปด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *อยากถือศีลแปดให้บริสุทธิ์*

*อยากถือศีลแปดให้บริสุทธิ์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 February 2005 - 01:12 AM

อยากรักษาศีลแปด แต่ติดปัญหาดังนี้ค่ะ

1. อยู่ที่ต่างประเทศค่ะ แล้วพระอาทิตย์กว่าจะสว่างช้ามาก บางทีเก้าโมงเช้ายังไม่สว่างเลยในช่วงหน้าหนาว จะนับเวลาในการกินข้าวเช้ายังไงคะ

2. ข้าวกลางวันต้องกินก่อนกี่โมงคะ กินหลังกี่โมงไม่ควรคะ เพราะบางทีถ้ารอกินข้าวเช้าเก้าโมง แล้วกลางวันเราไม่ค่อยหิว ต้องกินตอนเกือบบ่ายสามแทนจะได้มั๊ยคะ

3. ที่นี่อากาศหนาวมาก เวลาอาบน้ำเสร็จต้องทาพวกโลชั่น ออยส์ ไม่งั๊นเวลาผิวที่ตัวแตกจะคันค่ะ ที่หน้าที่ปากก็จะแตก ทำให้ไม่มั่นใจเวลาต้องออกจากบ้านค่ะ ทาได้มั๊ยคะ

4. ถ้าอยู่เมืองไทยเนี่ย ผิวไม่แตกที่ตัว แต่หน้าแห้งมากแล้วไม่มั่นใจ นี่ทาได้มั๊ยคะ พวกโลชั่นกับครีมกันแดด

5. เมื่อทาโลชั่น ออยส์ หลังอาบน้ำแล้ว หน้าจะมันมาก ตัวเหนียว ก็เลยต้องทาแป้งเด็กจอนสัน จะได้มั๊ยคะ

6. ถ้าเป็นคนมีกลิ่นตัวแรง หลังอาบน้ำแล้วใช้พวกโรลออนระงับกลิ่นกายได้มั๊ยคะ แล้วโรลออนที่ใช้เนี่ย ถ้าหาพวกไม่มีกลิ่นไม่ได้นี่จะสามารถใช้โรลออนที่มีกลิ่นหอมอ่อนๆแทน จะได้มั๊ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2005 - 06:49 AM

1. อันนี้ไม่เคยนึกถึงเลยนะเนี่ย
ถ้าใครอยู่แถวขั้วโลกจะทำไงเนี่ย หน้าหนาวพระอาทิตย์ไม่ขึ้นเลยด้วย

2. ช้าที่สุดไม่ควรเกินเที่ยงครึ่งครับ
บ่ายสามนี่ไม่ไหวครับ มันช้าเกินไปมาก

ข้อ 3 ถึง 6 นี่ตอบรวมว่าได้ครับ
เจตนาที่จะทาครีมเหล่านั้น ถ้าไม่ได้เพื่อความสวยงาม
แต่เป็นเพื่อการดูแลไม่ให้เกิดความลำบากแก่ตัวเอง อย่างนี้ได้ครับ

#3 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2005 - 11:10 PM

[quote="อยากถือศีลแปดให้บริสุทธิ์"]อยากรักษาศีลแปด แต่ติดปัญหาดังนี้ค่ะ

แค่คิดที่จะทำใจก็เป็นกุศลแล้วนะค่ะ แต่หากกระทำได้ยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
อยากถือศีลแปดให้บริสุทธิ์ก็ต้องทำตามศีลทุกข้ออย่างดีที่สุดนะค่ะ

1. อยู่ที่ต่างประเทศค่ะ แล้วพระอาทิตย์กว่าจะสว่างช้ามาก บางทีเก้าโมงเช้ายังไม่สว่างเลยในช่วงหน้าหนาว จะนับเวลาในการกินข้าวเช้ายังไงคะ
ตอบ คิดเองนะค่ะ ผิดถูกอย่างไร ต้องถามผู้รู้อีกทีจะดีกว่า คือว่า เลียนแบบพระซิค่ะ อย่างเช่นพระท่านจะออกบิณฑบาตรได้ ก็ต่อเมื่อเห็นลายมือตัวเอง คือ แบมือในที่มีแสงธรรมชาติแล้วเห็นลายมือตัวเองได้ ก็ถือว่า เช้าแล้ว ก็น่าจะสามารถทานได้แล้วค่ะ

2. ข้าวกลางวันต้องกินก่อนกี่โมงคะ กินหลังกี่โมงไม่ควรคะ เพราะบางทีถ้ารอกินข้าวเช้าเก้าโมง แล้วกลางวันเราไม่ค่อยหิว ต้องกินตอนเกือบบ่ายสามแทนจะได้มั๊ยคะ
ตอบ ก่อนเที่ยงเป็นดีค่ะ ช้าก็คงไม่เกิน เที่ยงครึ่งถึงบ่ายค่ะ หากเลยมาแล้วไม่ได้ทานก็ทดแทนด้วยน้ำปานะนะค่ะ หากคิดจะถือแล้ว ก็ควรเคร่งครัด แต่ไม่เคร่งเครียดนะค่ะ หากทำแล้วเครียด ก็ควรถือศีล 5 ให้บริสุทธิ์ก็ถือว่าดีกว่าค่ะ

3. ที่นี่อากาศหนาวมาก เวลาอาบน้ำเสร็จต้องทาพวกโลชั่น ออยส์ ไม่งั๊นเวลาผิวที่ตัวแตกจะคันค่ะ ที่หน้าที่ปากก็จะแตก ทำให้ไม่มั่นใจเวลาต้องออกจากบ้านค่ะ ทาได้มั๊ยคะ
ตอบ ตามความคิดเรานะ ไม่น่าได้เลยนะค่ะ เพราะถือเป็นการผิดศีล ทำให้ศีลด่างพร้อย เพราะเป็นการแต่งการเติมเพื่อความสวยงาม เท่าที่ดูคำถาม คือ คุณไม่มั่นใจในเวลาออกจากบ้าน เพราะในส่วนลึก ๆ คือ คุณต้องการความสวยงามอยู่นะค่ะ ไม่ว่าจะผัดหน้าทาแป้งทาปากเล็กๆ น้อย ๆ ก็ตามเถอะค่ะ ศีลมันด่างค่ะ ไม่บริสุทธิ์อย่างที่คุณตั้งใจไว้ ถึงแม้ใจเราคิดว่า ไม่ใช่เพื่อความสวยงาม แต่นั่น มันก็เป็นข้าศึกต่อการประพฤติพรหมจรรย์ค่ะ แต่หากแตก ๆ มาก หากถือเพียงแค่วันสองวัน หากทนได้ควรทนค่ะ หรือหากจะถือศีลวันไหนก่อนหน้าควรประโคมเข้าไปทานของมัน ๆ เข้าอีกสักนิด น่าจะช่วยได้นะค่ะ หรือทานพวกน้ำมันที่ช่วยดูแลผิวก็น่าช่วยได้นะค่ะ พวกพริมโรสอะไรพวกนี้นะ หรือไม่ก็วิตามินอี
4. ถ้าอยู่เมืองไทยเนี่ย ผิวไม่แตกที่ตัว แต่หน้าแห้งมากแล้วไม่มั่นใจ นี่ทาได้มั๊ยคะ พวกโลชั่นกับครีมกันแดด
ตอบ ไม่ได้เช่นกันค่ะ เหมือนข้อ 3 นะ แต่หากอยู่เมืองไทย แล้วมาวัดอาทิตย์ก็ถือว่า ทุกวันอาทิตย์ คุณจะถือศีล 8 โดยอาจเริ่มตั้งเสาร์เย็น ๆ ไปเลยก็ได้ จนเช้าวันจันทร์ก่อนออกไปทำงานก็นะค่ะ

5. เมื่อทาโลชั่น ออยส์ หลังอาบน้ำแล้ว หน้าจะมันมาก ตัวเหนียว ก็เลยต้องทาแป้งเด็กจอนสัน จะได้มั๊ยคะ
ตอบ คือ เพราะคุณใช้ออยส์ ตัวถึงมัน หากใช้กับหน้าหน้าก็จะมันค่ะ เพราะเมืองไทยอากาศร้อน ควรหาสบู่ก้อนหรือเหลว ที่เหมาะกับผิวจะดีกว่าค่ะ หากคิดจะถือศีล 8 แล้วต้องการให้บริสุทธิ์ ก็ต้องอดทนซะนิดนะค่ะ

6. ถ้าเป็นคนมีกลิ่นตัวแรง หลังอาบน้ำแล้วใช้พวกโรลออนระงับกลิ่นกายได้มั๊ยคะ แล้วโรลออนที่ใช้เนี่ย ถ้าหาพวกไม่มีกลิ่นไม่ได้นี่จะสามารถใช้โรลออนที่มีกลิ่นหอมอ่อนๆแทน จะได้มั๊ยคะตอบ ควรใช้สารส้ม แต่หากหาไม่ได้จริง ควรใช้โรลออนที่ไร้กลิ่นจะดีกว่าค่ะ หากมีกลิ่นตัวแรง หากอาบน้ำได้ควรอาบน้ำใหม่ค่ะ แล้วลองสังเกตุตัวเองว่า ที่มีกลิ่นตัวแรงมากจากอะไร เช่น จากอาหารที่ทาน หรือจากสบู่ที่ใช้ เพราะเราก็เป็นในสบู่บางยี่ห้อ พอมีเหงื่อ
ก็มีกลิ่นเลย

การถือศีล 8 ไม่ใช่เรื่องยุ่งยาก หากใจตัดจากนิวรณ์ทั้งปวง เช่น ปัญหาต่าง ๆ ที่คุณถามเนี่ยะล่ะค่ะ
บางท่านถามว่า บางทีที่บ้านเปิดละครดู แล้วเดินผ่านจะผิดมั๊ย? คุณคิดว่าผิดมั๊ย แค่เดินผ่านนะ หูได้ยิน ตาก็เห็น ดูสักพัก แต่ไม่สนใจ รู้สึกเฉยๆ ก็ไม่ผิดนะ แต่ถ้ามานั่งดูอย่างสนุกสนานตามบทละครเนี่ยแหละผิด ถึงแม้ว่า บางคนคิดว่า ดูเพื่อเป็นเรื่องสอนใจ ละครเค้าไม่ได้สอนอะไรมากมาย ก็รู้ ๆ กันอยู่ แต่หากมีเด็ก ๆ อยู่ด้วยแล้วสอนแทรกไปด้วย อันนี้คือ เจตนาสอนเด็ก ไม่ผิดนะ แต่ใจเราต้องรู้สึกเฉยๆ กับละครด้วยนะค่ะ หากเผลอไปสนุกด้วย มันก็ด่างไปนิดล่ะค่ะ ละครจะมีคติสอนใจอยู่ก็มีแต่มันมีแทรกคติอยู่ก็นิดหน่อย บางเรื่องหากแทบไม่ได้เลยซะด้วยซ้ำ
แนะนำว่า หากจะถือศีล 8 ให้บริสุทธิ์จริงๆ ควรเข้าวัดปฎิบัติธรรมสุดสัปดาห์ หรือ ตามโครงการต่าง ๆ จะดีกว่าค่ะ

เราตอบตามความรู้อันน้อยนิดของข้าพเจ้านะค่ะ ^^ --!!

#4 ss_dmc

ss_dmc
  • 13 โพสต์
  • Interests:ความจริง

โพสต์เมื่อ 03 March 2005 - 01:21 AM

ถ้าลองบวชก็จะเข้าใจศีลแปดได้ขึ้นไปอีกระดับครับ
ลองหาโอกาสดูได้นะ

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ
---- > ก็เราเกิดมาสร้างบารมีนิ <----

#5 *Pennapam*

*Pennapam*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 March 2005 - 12:57 PM

คิดว่าการทาโลชั่น แป้ง และโรลออน ไม่น่าจะผิดศีลนะคะ เพราะเรามีเจตนารักษาร่างกาย ผิวแห้ง จะคันต้องเกาจนเป็นแผล ปากแห้ง ส้นเท้าแตก ก็เจ็บมาก หรือระงับกลิ่นกายเพื่อไม่ให้รบกวนคนอื่น ศีลต้องดูเจตนาเป็นหลักค่ะ ไม่ใช่เพื่อความสวยงาม ก็น่าจะได้นะคะ รักษาศีลแปดกันเถอะค่ะ อย่ากังวลเลย

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 13 May 2005 - 07:22 PM

ลองวิธีของผมด้วยการรักษาศีลแค่เพียงข้อเดียว คือ "ศีลใจ" ดูไหมครับ โดยการหมั่นนำใจมาฝึกทำหยุดทำนิ่งอยู่ภายในแต่เพียงอย่างเดียว แม้ว่าในบางครั้งจะเห็นหรือไม่เห็น ชัดหรือไม่ชัดก็ตาม หยุดในหยุดเรื่อยไป เพราะการที่เราสามารถรักษา (ชนะ) "ใจ" ตนเองได้นั้น ได้ชื่อว่า "ประเสริฐกว่าการชนะข้าศึก แม้ตั้งพันในสงคราม" อีกทั้งยังเป็นการรักษากายและวาจาไปในตัวด้วย วิธีนี้ไม่ง่ายนะครับ เพราะต้องหมั่นฝึกทำทุกวันจนเคยชินให้ติดเป็นนิสัย เนื่องมาจากใจนั้น ในสภาวะที่เราไม่ได้รักษาและกำกับไว้ให้ดี มักมีสภาพลู่ลงสู่ที่ต่ำ อาทิ เรื่องของเบญจกามคุณและเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับบาปอกุศล เป็นต้น แต่ก็ไม่ยากนะครับ เพราะหากท่านได้ทำ ก็ทำได้ครับ (ลูกพระธัมฯ ซะอย่าง)

เย จิตฺตํ สญฺญเมสฺสนฺติ โมกขนฺติ มารพนฺธนา ผู้รู้จักควบคุมจิตใจ ย่อมพ้นไปได้จากบ่วงของมาร

พุทธพจน์

#7 teephob chuchaisri

teephob chuchaisri
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2005 - 02:26 AM

QUOTE(panoat)
1. อันนี้ไม่เคยนึกถึงเลยนะเนี่ย
ถ้าใครอยู่แถวขั้วโลกจะทำไงเนี่ย หน้าหนาวพระอาทิตย์ไม่ขึ้นเลยด้วย

2. ช้าที่สุดไม่ควรเกินเที่ยงครึ่งครับ
บ่ายสามนี่ไม่ไหวครับ มันช้าเกินไปมาก

ข้อ 3 ถึง 6 นี่ตอบรวมว่าได้ครับ
เจตนาที่จะทาครีมเหล่านั้น ถ้าไม่ได้เพื่อความสวยงาม
แต่เป็นเพื่อการดูแลไม่ให้เกิดความลำบากแก่ตัวเอง อย่างนี้ได้ครับ

เห็นด้วยกับพี่ครับ

#8 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2005 - 03:12 PM

ต่างประเทศ ก็นับเวลาประมาณเจ็ดโมงเช้าเป็นเวลาที่ทานอาหารเช้าได้
อันนี้ก็ใช้กันอยู่ทั้งพระและอุบาสกอุบาสิกา คราวนี้ก็ไม่น่ามีปัญหาเรื่องอาหารกลางวันแล้ว เพราะมีระยะเวลาห่างกันพอสมควร พระอาจารย์ที่อยู่ที่ต่างประเทศท่านก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องการรักษาศีลข้อนี้ ส่วนปานะช่วงเย็นนั้น ลองหาดูในบอร์ดนี้ซึ่งมีผู้ได้มาให้รา่ยละเอียดไว้แล้วว่าควรเลือกอย่างไร
ถ้่าผิวแห้งก็ใช้โลชั่นเด็กหรือโลชั่นที่เป็นยาทาได้ ไม่มีปัญหา เพราะถ้าปล่อยให้ผิวแตกนี่จะคันไม่ใช่หรือไม่ได้คำนึงถึงความสวยงาม แต่การเลือกครีมที่ใช้ถ้าเลือกแบบทีีมีสรรพคุณบำรุงให้ผิวสวย อันนี้ศีลจะไม่บริสุทธิ์แล้ว ดูเจตนาการใช้ครีมของเรา เพื่อความสวยงาม(มั่นใจว่าดูดี) หรือเพื่อรักษาอาการแห้งแตก
ส่วนเรื่องกลิ่นตัว คุณ sao wanee ได้แนะนำไว้ดีแล้ว
การถือศีลแปดจะช่วยให้การปฏิบัติธรรมของเราดีขึ้น เพราะใจนั้นมีความสำรวมและปลอดกังวล
เมื่อถือศีลแปดแล้วก็ลองสำรวจตัวเองดูว่าใจของเรานั้นสำรวมหรือไม่ ปลอดกังวลหรือไม่ ถ้าสิ่งใดที่เราทำอยู่แล้วทำให้ใจซัดส่ายก็ให้งดสิ่งนั้น
การรักษาศีลแปดยังช่วยเพิ่มเวลาการปฏิบัติธรรมของเราให้มากขึ้นอีกด้วย อย่างศีลข้อ 6 ก็ืทำให้เราไม่ต้องกังวลเรื่องทำอาหารมื้อเย็น ข้อ 7 ทำให้เราไม่ต้องเสียเวลาแต่งหน้าแต่งตัวให้ยุ่งยาก ไม่เสียเวลาร้องรำทำเพลงดูหนังดูละคร ข้อ 8 ทำให้เราไม่ขี้เกียจนอนตื่นสาย
เมื่อถือศีลแปดแล้วเวลาที่โดยปกติเราเสียไปกับสิ่งเหล่านั้น เราก็ได้กลับคืนมาเพื่อการปฏิบัติธรรม คราวนี้ึคำว่า ไม่มีเวลา ก็จะไม่มี

#9 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 18 May 2005 - 01:53 AM

กลิ่นพฤกษาทั้งปวง แลไม้กฤษณาทั้งสิ้น สู้กลิ่นแห่งศีลมิได้ เพราะกลิ่นศีลนั้น ย่อมฟุ้งขจรไปทั่วทุกทิศ ทั้งตามลมและทวนลม

พุทธพจน์

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:30 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#11 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2008 - 05:39 PM

สาธุ

#12 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2009 - 07:50 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ