ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ครูไม่ใหญ่ให้ลุย ไม่ใช่ให้มาคุย ลุยกันเลยพี่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 10:46 AM

ชอบจัง ประโยคนี้จากคุณน้อง kuna เข้ามาตอบในกระทู้

แต่..เราจะลุยกันไงดีละ ข้างหน้าอุปสรรคมันเยอะ ไหนจะข่าวทางลบหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ก็มากมาย ไหนจะคนพุทธกันเองก็ไม่เข้าใจ ข่าวเกี่ยวกับวัดที่ไม่ดีก็มี็มาก โอ้ยสาระพันปัญหา ไหนจะต้องทำงานตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน๊อต ไหนจะมีปัญหาส่วนตัวในชีวิตอีกตั้งเยอะ

เอาว่ากันมา หากเห็นดีเห็นงาม เราก็จะว่าไงว่าตามกัน

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 12:01 PM

???????????

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 12:40 PM

อืม...ผมเข้าใจจิตใจของเจ้าของกระทู้ว่ามานะครับ เพราะก็เคยเป็นเหมือนกัน เอาเป็นว่า เราทำหน้าที่ ที่เราทำได้ให้ดีที่สุดดีกว่าไหม เรามีกำลังเท่าไหร่ ก็ทุ่มลงไปให้เต็มกำลังที่เรามีละกัน อืม...แล้วก็อย่าลืมอธิษฐานเวลาทำบุญดีไหมครับ ว่า

"เกิดภพใดชาติใด ให้มีบุญพิเศษได้ทำหน้าที่กัลยาณมิตรโดยได้เจอแต่ผู้มีบุญ ให้มหาชนทั้งหลายยินดี ต้อนรับในการมาทำหน้าที่กัลยาณมิตรของข้าพเจ้า และเต็มอกเต็มใจสร้างบารมีไปด้วยกัน และให้ข้าพเจ้ามีกำลังใจในการสร้างบารมีแข็งแกร่งยิ่งๆ ขึ้นไป ไม่มีวันถอยหลังกลับ"

อธิษฐานล้อมกรอบเอาไว้แบบนี้จะได้ไม่ต้องมาเจอเรื่องลำบากๆ กันเหมือนชาตินี้ ดีไหม
อ้อ...แต่ผมบอกได้อย่างหนึ่งนะครับ ผมได้เคยฟังโอวาทของหลวงพ่อเมื่อหลายสิบปีก่อน หลวงพ่อเคยพูดไว้คำหนึ่งประมาณว่า

"วาสนาของทีมนี้ ต้องเกิดมาลำบาก ทำหน้าที่กอบกู้พระศาสนาในยุคที่พระสัทธรรมกำลังเสื่อมถอยลงไปทุกครั้ง"

ดังนั้นผมถึงต้องแนะนำให้อธิษฐานล้อมกรอบตัวเราให้ได้ไงครับ ชาตินี้ติดขัดเรื่องอะไรก็อธิษฐานแก้ไขกันไปเลยครับ อย่าประมาทเด็ดขาด
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 ThDk

ThDk
  • 259 โพสต์
  • Interests:จุดมุ่งหมายของการประพฤติพรรหมจรรย์ เพื่อสำรอกราคะ... เพื่อละสังโยชน์... เพื่อถอนอานุสัย.. เพื่อรู้รอบสังสารวัฎอันยืดยาว... เพื่อความสิ้นอาสวะ... เพื่อกระทำให้แจ้งซึ่งผลคือ วิชชาและวิมมุติ... เพื่อญาณทัศนะ... เพื่อปรินิพพาน อันปราศจากอุปทาน.

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 12:41 PM

ขอลุยด้วยคนค่ะ ลูกพระพุทธ ศิษย์คุณครูไม่ใหญ่

งานลุยนี้ ตนเองมองเห็นเป็นเสมือน งานสร้างบ้าน
เราสร้างบ้านของเรา ให้เรามีที่พึ่ง กันฝน กันลม กันแดด และอื่นๆ
มันเป็นงานที่หนัก ต้องใช้แรงกาย และกำลังใจ
แต่เราก็รู้ว่า วันหนึ่งเมื่อ งานเราสำเร็จ ผลที่ได้จากงานนั้นมันคุ้มค่ามาก.
บ้านหลังนี้ จะทำให้เราพ้นจากอำนาจของพญามาร เราจะอยู่ เย็นเป็นสุข อยู่ในความสงบที่แท้จริง.

เอาศีลเป็นฐานบ้าน เอาปัญญา เป็นหลังคาบ้าน เอาสมาธิ เป็นฝาผนัง
สร้างไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็สำเร็จเอง
ขณะที่เราสร้าง เราก็จะรู้สึกถึงความสุข มากขึ้น เราจะรู้สึกว่า จิตเราไม่ค่อยได้รับการกระทบกระแทก อย่างที่เคย เรานิ่งมากขึ้น รู้มากขึ้น
ขณะที่เราสร้าง เราก็เป็นแบบอย่างแก่ผู้พบเห็น เราสอนเขาด้วย การทำให้ดูเป็นตัวอย่าง วิธีการสอนแบบนี้มีพลังมากกว่า คำพูดสอนเป็นร้อย ร้อยคำ
ขณะที่เราสร้าง เราได้ลงมือกระทำอย่างจริงจัง เราจะรู้ถึงความยากลำบาก และปัญญาหลากหลาย เราศึกษาวิธีการแก้ไขปัญหา จากท่านผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ เมือ่เราผ่านพ้นอุปสรรคได้ เราก็สามารถ แนะนำ ช่วยเหลือผู้อื่นได้ เนื่องจากเรามีประสบการณ์มาแล้ว

ลุยกันเลยนะคะ เพื่อนๆทุกๆคน

ลุยกันสร้างบ้านด้วยศีล สมาธิ ปัญญา พระธรรมกายจะเกิดขึ้นในบ้านนั้น
ถ้าบ้านของคุณ สะอาดจริง สว่างจริง สงบจริง แขกไปใครมา เขาก็ติดใจ และมีแต่ความรู้สึกว่าอยากจะมาเยี่ยมเยียนบ่อยๆ เขาจะมาดูเป็นตัวอย่างไปสร้างบ้านของเขาบ้าง มนุษย์ทุกคนแสวงหาบ้านนี้กันทั้งนั้น คือ บ้านที่สะอาด น่าอยู่ บ้านที่สว่าง อยู่แล้ว ไม่มืดมน หดหู่ บ้านที่สงบ อยู่แล้วสบาย ไม่วุ่นวาย.

เราเป็นลูกของพ่อ เราก็ต้องเดินตามรอยเท้าพ่อไปให้ถึงที่สุด
ความคิดของพ่อสะอาด ความคิดของเราก็ต้องสะอาด
คำพูดของพ่อสว่าง คำพูดของเราก็ต้องเป็นไปเพื่อความสว่างด้วย
การกระทำของพ่อเป็นไปอย่างสงบ เราก็ต้องทำสิ่งต่างๆ อย่างสงบเสงี่ยม เรียบร้อยด้วย

รักพ่อแล้ว ใจให้พ่อแล้ว ทุกอย่างถวายให้พ่อแล้ว ไม่มีอะไรเหลือ ที่จะเป็นไปเพื่อตนเอง ตัวเองแล้ว เพราะฉะนั้นเวลาคิด พูด ทำ ก็จะคิด พูด ทำ อย่างพ่อ.

โลกจะสะอาด สะว่าง และสงบได้ ด้วยวิธีนี้
ลุยกันเลยนะคะ คิดอย่างพ่อ พูดอย่างพ่อ ทำอย่างพ่อ.
ลุยกันสร้างความสมบูรณ์ด้วยศีล สมาธิ และปัญญาให้เกิดแก่ตน.
ลุยกันนั่งสมาธิ ให้ถึงพระธรรมกาย พ่อจะได้ภูมิใจในตัวเรา และไม่เสียแรงที่ท่านอุตส่าห์เสียสละชีวิตของท่านในการสั่งสอนเรา.
ลุยกันสร้างความดีกันนะคะ.
ขอให้ทุกคนได้เข้าถึงที่สุดแห่งธรรมโดยเร็วพลันค่ะ

โลกอยู่ภายใต้การครอบงำของชรา ก้าวเข้าไปสู่ชรา ไม่ยั่งยืน

โลกไม่มีผู้ต้านทาน ไม่มีผู้เป็นใหญ่

โลกไม่มีอะไรเป็นของตน จำต้องละทิ้งสิ่งทั้งปวง

โลกพร่องอยู่เป็นนิจ ไม่รู้จักอิ่ม เป็นทาสแห่งตัณหา.

- สละโลกได้ ก็พ้นทุกข์ได้

#5 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 03:36 PM

ดีจังเลย แต่ละความคิดเห็น สมควรไปอยู่ทีเดียวกัน ดุสิตบุรีไง ครับ

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 05:59 PM

ดีครับ
ลุยสร้างบารมีนะครับ ไมได้ลุยม๊อบ 555

#7 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2006 - 07:56 PM

สาธุ ขอให้มีความคิดดี ทำดีต่อไปนะคะ
ตลอดเวลาให้ใจใส่ๆอยู่ในบุญด้วย
เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่เข้ามาโพสคะ
สาธุๆ

#8 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2006 - 12:54 PM

ตอนนี้อยากลุยรวบรวมองค์พระให้ได้ระดับ "มหาเศรษฐี" (อย่างต่ำ) แต่เพิ่งไปได้ครึ่งทาง มีใครอยากจะร่วมบุญด้วยกันหรือเปล่าคะ?

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#9 kuna

kuna
  • 780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2006 - 04:35 PM

ที่ว่าให้ลุยคือ ทุ่มเทชีวิตสร้างบุญบารมีให้เต็มที่ ไม่ใช่ให้ไปลุยม็อบนะ

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 18 March 2006 - 10:59 PM

ชนะคนมักโกรธด้วย ไมตรี
ชนะหมู่ทรชนดี- ต่อตั้ง
ชนะคนจิตโลภมี ทรัพย์แผ่-เผื่อนา
ชนะอสัตย์ให้ยั้ง สยบด้วยสัตยา

ไม่ทราบผู้แต่ง

#11 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 20 March 2006 - 07:20 AM

happy.gif right, any body can talk but to act on it is a different story. So let's
ลุยสร้างบารมี so we can talk about it on Dusitburee, if we have the time.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#12 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2006 - 09:35 PM

แวะมาอ่าน

#13 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 05:09 PM

อิอิ ตามจริงอยากลุยม็อบด้วยอ่ะค่ะ แต่ไม่อยากยุ่งด้วยเลย น่าเบื่อเกินห้ามใจจริงๆ
หวังแต่ให้หาทางออกที่ดีโดยเร็ว

#14 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2007 - 07:27 AM

แต่ละคนมีความถนัดแตกต่างกันออกไป คุณครูไม่ใหญ่เลยแบ่งออกเป็นแต่ละกลุ่ม (เดาเอาเอง) เช่น กลุ่มเผยแผ่ กลุ่มเสบียง กลุ่มทำวิชชา เป็นต้น ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ