ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุมบุญให้..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 05:25 PM

ทำอย่างไรจึงจะอยู่ในวิสัยที่ถูกคุมบุญจากหลวงพ่อคะ

#2 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 05:56 PM

เอาใจจรดศูนย์กลางกาย และนึกถึงท่านตลอดเวลาค่ะ

ปล. กรุณาเช็กเมลด้วยนะคะพี่ miocercio happy.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#3 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 01:59 AM

น่าจะมีมากกว่านี้นะท่าน

#4 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 05:10 AM

หลวงพ่อ คุมบุญ every sunday and on all ceremonies and when we meditate ค่ะ
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#5 kuna

kuna
  • 780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 10:49 AM

การคุมบุญ จะเกิดขึ้นทุกครั้งที่มีงานบุญใหญ่ แต่เรามีใจยังไม่บริสุทธิ์ จึงต้องพึ่งหลวงพ่อ

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 11:33 AM

เป็นอย่างที่ กัลฯนิ่งๆนุ่มๆบอก ไม่ได้มากไปกว่านี้นะ

หลายครั้งที่มาวัดไม่ได้ ก็ทำใจจรดศูนย์ฯ นึกถึงท่าน ในเวลาธรรมกาย(Real time)

#7 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 01:59 PM

คุมบุญหมายถึงอะไรคะ
และทำไมต้องคุมบุญคะ
เกี่ยวกับการกลั่นธาตุธรรมที่อยู่ในตัวไหมคะ
ทำให้เราได้บุญมากขึ้นหรือคะ
หรือเป็นกุศโลบายให้เราเอาใจไปเกาะเกี่ยวกับพระรัตนตรัยเท่านั้น
ใครที่ไม่ใช่ลูกหลวงพ่อจะถูกคุมบุญด้วยไหม

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 02:05 PM

ไม่ต้องทำไรมาก หลวงพ่อให้ทำอย่างไรก็ทำตามนั้นแหละครับ ถูกต้องที่สุด ทำง่ายๆ อย่างที่หลวงพ่อบอกแหละครับ วิชชาธรรมกายไม่มีอะไรมาก หลวงพ่อวัดปากน้ำก็บอกไว้แล้วว่า "หยุด เป็น ตัวสำเร็จ" นะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 04:58 PM

คำว่า คุมบุญ ง่ายๆก็คือ หลวงพ่อ ท่านกำลังอทิษฐานจิตด้วยกำลังบุญบารมีของท่าน และของมหาปูชนียาจารย์ทั้งหลาย ให้พวกเราประสบความสำเร็จกัน ตามกำลังบุญของพวกเรา น่ะครับ

เข้าใจง่ายๆ แบบนี้ไปก่อนก็พอครับ ส่วนพวกเราก็แค่ทำใจ ใสๆ ที่ศูนย์กลางกาย นิ่งๆ เบาๆ ไปตลอดเวลาก็พอครับ

#10 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 09:09 PM

คุม หมายถึง ไม่ให้ออกนอกลู่นอกทาง อะไรทำนองนี้หรือเปล่า

#11 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 09:11 PM

คุมในที่นี้ หมายความว่า ให้ลูกๆ ของท่านได้รับบุญอย่างเต็มที่เต็มกำลัง ต่างหากล่ะครับ

#12 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 09:36 PM

อ๋อ ครับ ครับ ขอบคุณครับ

#13 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 09:44 PM

คุมบุญก็เหมือนกับไม่ให้บุญของเราที่เพิ่งทำไปเมื่อกี้หกๆหล่นๆยังไงครับ เพราะเนื่องจากใจของเรายังไม่หยุดดีพอ และก็ซ้อนผังสำเร็จให้บุญนี้อัศจรรย์เห็นผลในชาติปัจจุบันยังไงละครับ

#14 ธุลีทอง

ธุลีทอง
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 12:07 AM

QUOTE(ผู้มาเยือน @ 22/3/2549 21:44) ดูโพสต์

คุมบุญก็เหมือนกับไม่ให้บุญของเราที่เพิ่งทำไปเมื่อกี้หกๆหล่นๆยังไงครับ เพราะเนื่องจากใจของเรายังไม่หยุดดีพอ และก็ซ้อนผังสำเร็จให้บุญนี้อัศจรรย์เห็นผลในชาติปัจจุบันยังไงละครับ

กระจ่างแล้วค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยคะ

#15 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 02:33 AM

หนูเคยเข้าใจว่า หลวงพ่อท่านคุมบุญให้พวกเราได้ไปยังจุดหมาย นั่นคือ ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์ และให้เราได้บุญอย่าไม่ขาดหล่นไปพร้อมๆกัน ยังไม่ทันคิดว่าต้องตามกำลังบุญของเรานะค่ะ

ยังๆก็สาธุค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#16 yujiro

yujiro
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 05:01 PM

oh!my buddha

ha aha

#17 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 06:01 PM

ท่านก็คุมบุญฯเราตลอดล่ะค่ะ
ทุกวันท่านก็คุมบุญให้
ท่านเอาเราไปกลั่นเลยนะคะ
ดังนั้นหน้าที่ของเราคือทำใจใสๆ ท่านจะได้ไม่เหนื่อยมากเวลากลั่นจิตเรา happy.gif
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#18 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 11:54 PM

ตอบคุณ muralath
มิน่าเล่า เวลาคิดถึงท่าน ใจถึงพองๆ โล่งๆ สบายๆ มีความสุข
ก็เพราะท่านเอาเราไปกลั่นตลอดเวลานี่เองค่ะ
เป็นมหากรุณาจริงๆค่ะ
กราบขอบพระคุณพระเดชพระคุณหลวงพ่อมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

#19 lanna

lanna
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 01:20 PM

ในความคิดของดิฉัน การได้มาใกล้บริเวณพิธี แล้วอยู่ใกล้หลวงพ่อมากที่สุด ต้องเป็น
การรับกระแสบุญ ร่วมกับหลวงพ่อมากที่สุด ตามธรรมชาติ แสงหรือพลังย่อมเข้มแรงเมื่ออยู่ใกล้แหล่งพลัง ตัวอย่างคุณนั่งใกล้เทียนย่อมได้รับแสงสว่างมากกว่าอยู่ไกล ๆ .....
ดิฉันอยู่ไกลแต่มีโอกาสจะนั่งรวมใจและน้อมจึตถึงหลวงพ่อ...........โดยเฉพาะเวลาท่านกล่าวนำในทุก ๆ ตอน.........และท่านอวยพร...........ท่านที่ได้มาวัดบ่อย ๆ ท่านมีส่วนได้ มีโอกาสมากกว่าหลายล้านคนล่ะค่ะ :D

ไฟล์แนบ

#20 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 02:49 AM

ผมเคยได้ยินมาว่าจากพระอาจารย์มาว่าแค่เราเอาใจจรดศูนย์กลางกาย นึกถึงมหาปูชนียาจารย์เมื่อไหร่เราก็จะถูกกลั่นแก้ธาตุธรรมภายในตัวทันที
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#21 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2007 - 08:01 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ