ไปที่เนื้อหา

- - - - -

อยากทราบจริง ๆ ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *หุ่ย*

*หุ่ย*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 March 2005 - 09:05 AM

คือเคยฟังรายการฝันในฝันแล้วทำให้เข้าใจว่า วันพระจริง ๆ ของไทยเราจะคลาดไปหนึ่งวัน ซึ่งถ้าหากเราสังเกตบนท้องฟ้ายามค่ำคืนของหลังวันพระใหญ่ตามปฏิทิน จะเห็นว่าดวงจันทร์จะสุกใสและกลมกว่าวันพระ ซึ่งวันพระจริง ๆ แล้วควรจะหลังวันพระที่เขียนไว้ในปฏิทิน 1 วัน ซึ่งจะตรงกับปฏิทินของประเทศลาว แล้วก็ได้รับความรู้มาอีกว่า พอถึงวันพระ ที่ยมโลกจะหยุดทัณทรมาน ช่วงเวลานั้นสัตว์นรกจะว่างเว้นจากความทุกข์ชั่วคราว หากญาติ ๆ ทำบุญในวันพระ สัตว์นรกก็จะรับบุญ และสามารถนึกถึงบุญได้ ซึ่งถ้าบุญมากพอ ก็จะสามารถทำให้สัตว์นรกไปผุดไปเกิดหรือไปสู่สุคติได้ แล้วถ้าเราอยากจะทำบุญวันพระจริง ๆ เราควรทำวันไหนดีครับ (อยากรู้จริง ๆ ครับ สงสัยมานานแล้ว แต่อย่าตอบว่าให้ทำ 2 วันเลยกันเหนียวนะครับ คืออยากได้คำตอบชัวร์ ๆ หน่ะครับ)

อนุโมทนาบุญครับ

#2 *ผู้รอคำตอบอยู่เหมือนกัน*

*ผู้รอคำตอบอยู่เหมือนกัน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 March 2005 - 07:11 AM

โอ้....สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ไม่มีใครสามารถตอบคำถามนี้ได้เลยจริง ๆ

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2005 - 10:31 PM

ไม่สามารถตอบได้เหมือนกันครับ แต่ขอเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกับการคำนวณวันพระ ไว้ดังนี้ครับ

Copy มาจาก website ลานธรรมครับ

พอดีศึกษาเรื่องคำนวณนี้อยู่เหมือนกัน

http://larndham.net/...dar/thaical.php

"สำหรับปฏิทินจันทรคติไทยฉบับราชการนั้น ในปีที่ยังมาไม่ถึง จะไม่สามารถนำไปอ้างอิงได้ เนื่องจาก ณ ปัจจุบันนี้ปฏิทินจันทรคติยังไม่มีสูตรแม่นยำ ตายตัวที่แน่นอน ยังพึ่งวิจารณญาณของบุคคลที่อยู่ในหน้าที่เป็นรายปีๆไป ยังผลให้เมื่อมีการเปลี่ยนบุคคล การตัดสินใจย่อมแตกต่างกันขึ้นมาได้

สำหรับปฏิทินจันทรคติไทยฉบับปักขคณา สมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (ร.๔) ได้ทรงวางกฎเกณฑ์และค่าที่แม่นยำไว้แน่นอนแล้ว จึงสามารถคำนวณออกมาได้ตลอดเวลา และมีความแม่นยำตามปรากฏการณ์ข้างขึ้นข้างแรมตามธรรมชาติมากกว่า

ปฏิทินปักขคณนา ฉบับมหามกุฏฯ ได้ประกาศในปี 48 ไม่เป็นไปตาม หลักการเดินกระดานปักขคณนาที่สมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวได้ทรงวางกฎเกณฑ์แต่ดั้งเดิมไว้ โดยไม่ได้แจ้งเหตุผลไว้ สำหรับปฏิทินปักขคณนารายปีที่ตรงตามการเดินกระดาน สามารถตรวจสอบได้ที่ ปฏิทินปักขคณนารายปี"

สรุปว่า ปัจจุบันวันพระเค้าคำนวณกันปีต่อปีครับ ผมไม่แน่ใจว่าสูตรของรัชกาลที่ 4 จะตรงกับวันพระของจริงหรือเปล่า

ผมลองเขียนโปรแกรม แล้วปรากฏว่า ไม่ตรงกับปฏิทินในแต่ละปีเลยครับ เพราะวันพระไทยจะมีสูตรคำนวณคร่าวๆ ดังต่อไปนี้ครับ

http://larndham.net/...o.pl/005449.htm

------------------------------------------
"ปีที่แบ่งตามรอบพระอาทิตย์ (สุริยคติ) มี 2 แบบ คือ
1. ปกติสุรทิน คือ มี 365 วัน
2. อธิกสุรทิน คือ มี 366 วัน (เดือนกุมภาฯมี 29 วัน)

การคำนวน ปีอธิกสุรทิน
ตรงนี้บางท่านจะจำได้แต่เพียง ว่า หาร 4 ซึ่งไม่ใช่แค่นั้นครับ
ความจริงแล้ว จะมีสูตรคำนวณที่ถูกต้องคือ
ให้เอา ค.ศ.ตั้ง แล้วเอา 4 หาร หากหารลงตัวก็ใช่
ยกเว้น 100 หารลงตัว แต่หาก 400 ลงตัวก็ให้นับเป็นอธิกสุรทินด้วย
(เช่น ปี 1900 ไม่เป็นอธิกสุรทิน แต่ปี 2000, 2004 เป็นปีอธิกสุรทิน)

------------------------------------------
ปีที่แบ่งตามรอบพระจันทร์ (จันทรคติ) แบ่งเป็น 3 คือ
1. ปกติมาส-ปกติวาร (บางที่เขียนย่อ เป็น ปกติมาส-วาร)
คือ ปีที่เป็นปกติ มีเดือนคู่ ข้างขึ้น 15 วัน ข้างแรม 15 วัน
และมีเดือนคี่ ข้างขึ้น 15 วัน ข้างแรม 14 วัน
รวมวันใน 1 ปี เป็น (30*6+29*6) = 354 วัน
2. ปกติมาส-อธิกวาร (บางที่เรียกเป็น อธิกวาร)
คือ ปีที่เป็นปกติ แต่เดือน 7 จะมีข้างแรม 15 วัน
รวมวันใน 1 ปี เป็น 354+1 = 355 วัน
3. อธิกมาส-ปกติวาร (บางที่จะเรียกเป็น อธิกมาส)
คือ ปีที่มีเดือนแปดเพิ่มอีกเดือน หรือที่เรียกกันว่า มีเดือนแปดสองหน
รวมวันใน 1 ปี เป็น 354+30 = 384 วัน
และจะไม่มีปีใดที่เป็น "อธิกมาส-อธิกวาร" หรือ
ไม่มีปีไหนที่เป็นทั้งเดือนแปดสองหนและ เดือน 7 เพิ่มอีกวันไปพร้อมๆกัน

*** คำและความหมาย ***
อธิก- (อ่านว่า อะ-ทิ-กะ) ในที่นี้หมายถึง "เกิน, เพิ่ม"
ส่วนคำว่า วาร แปลว่า "วัน"
มาส แปลว่า "เดือน"
คำว่า สุรทิน มาจาก สุร + ทิน
ทิน แปลว่า "วัน"
สุร ในที่นี้น่าจะแปลว่า "พระอาทิตย์"

จากตัวเลขเหล่านี้ ทำให้ทราบว่า
ปีปกติพระจันทร์ จึงน้อยกว่าปีปกติพระอาทิตย์อยู่ 365-354 = 11 วัน
เมื่อครบ 3 ปีเลยทำให้มีวันขาดอยู่ 33 วัน
เลยมีการเกิดเป็นปี อธิกมาส หรือมีเดือน 8 เพิ่มอีกหน
ส่วนเศษ 3 ก็มีการกระจัดกระจาย ให้เป็นปี อธิกวารแทน

ได้มีผู้รู้ท่านนึงกล่าวว่า สูตรของปีอธิกมาส จะห่างกันเป็น 3332332 ในทุกๆ 19 ปี
ซึ่งเมื่อลองเปรียบเทียบกับปฏิทินจริง ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2400 ถึง 2575
ก็พบว่าคล้ายๆจะมีสูตรเช่นนี้จริง แต่ไม่ลงเสมอไป
และก็ไม่ทราบจะลงว่าปีไหนเป็นปีอธิกวารด้วย
เพราะกระจัดกระจายไม่แน่นอนเหลือเกินครับ"

#4 *....*

*....*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 March 2005 - 09:06 PM

ทำทุกวันไปเลย ......... : )

#5 *หนึ่ง*

*หนึ่ง*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2005 - 09:02 AM

ผมว่าอย่าไปสนใจกับวันเวลามากนักเลยครับ มันคลาดเคลื่อนกันได้ คุณเจ้าของกระทู้ถามมาแบบ จะเอาตรงเป๊ะๆ อะไรเรียกว่าตรงเป๊ะล่ะครับ ถ้าถามว่าวันพระของอเมริกากับของไทยต่างกันไหม ตอบได้เลยว่าอย่างน้อยๆก็ต่างกัน ๑๒ ชั่วโมง อ้าว..แล้วอย่างนี้จะเริ่มนับวันพระกันที่ประเทศไหนดีครับ และจะสิ้นสุดวันพระที่ประเทศไหนดี ไทยหรืออเมริกา เห็นไหมล่ะครับ

อีกอย่างดูเหมือนคุณเจ้าของกระทู้ จะเข้าใจคลาดเคลื่อน คุณครูไม่ใหญ่ท่านไม่เคยบอกนะครับ ว่าต้องทำบุญเฉพาะวันพระวันเดียวเท่านั้น สัตว์นรกในยมโลกถึงจะรับบุญได้ ถ้าทำบุญวันอื่นสัตว์นรกจะรับไม่ได้ ท่านไม่เคยบอกเลยแน่ๆครับ

ท่านบอกแต่เพียงว่าในวันพระ ยมโลกจะหยุดทัณฑ์ทรมาน ซึ่งจะทำให้สัตว์นรกในยมโลกรับบุญที่เราอุทิศไปให้ได้ ถ้าเราทำบุญวันพระพอดีแล้วอุทิศไปให้ สัตว์นรกก็จะสามารถรับบุญได้ทันทีเนื่องจากหยุดทัณฑ์ทรมาน

หากเราทำบุญวันอื่นที่ไม่ใช่วันพระ สัตว์นรกจะไม่สามารถรับบุญได้ทันที เนื่องจากโดนทัณฑ์ทรมานอยู่ แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่ได้รับนะครับ บุญที่เราอุทิศไปให้จะไปรออยู่ พอถึงวันพระ ที่ยมโลกหยุดทัณฑ์ทรมาน ก็จะสามารถรับบุญที่รออยู่ได้ ให้เข้าใจใหม่ตามนี้นะครับ เดี๋ยวจะคลาดเคลื่อน

ดังนั้นจะทำบุญวันไหนก็ทำเถอะครับ แล้วอุทิศไปให้ รับรองถึงแน่ๆ ทำทุกวันยิ่งดีใหญ่ ไม่ต้องมารอทำวันพระวันเดียว คือทำแค่สัปดาห์ละครั้ง เพราะบุญควรสั่งสมทุกวัน ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา และการกระทำต่างๆในบุญกริยาวัตถุ๑๐ ล้วนเป็นบุญที่น่าสั่งสมทั้งสิ้นครับ "การสั่งสมบุญ นำสุขมาให้"

บุญรักษาและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#6 *ดรัณภพ*

*ดรัณภพ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2005 - 10:49 AM

ผมเห็นด้วยกับคุณหนึ่งนะครับ แต่ก็อยากจะทราบเหมือนกันครับว่ายมโลกหยุดทำงานกันวันไหน เท่านั้นเองครับ เพราะถ้าวันพระไม่ตรงกันในแต่ละประเทศ ยมโลกคงไม่หยุดทำงานตลอดนะครับ
ผมคิดว่าวันพระไหนที่ยมโลกหยุดทำงาน วันนั้นก็เป็นวันพระที่น่าจะถูกต้องที่สุดไหมครับ

#7 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2005 - 11:14 AM

พวกท่านไม่ต้องห่วง เด๋วเราจะไปค้นมาให้

แต่ว่า ตอนนี้ยังไม่เห็นพระเลยอ่ะ ดวงก็ยังไม่เห็น เอาใจช่วยด้วยนะค๊าบ

#8 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:50 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:20 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ