ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชวนมารับบุญบวชพระธรรมทายาทเสาร์นี้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 10:49 PM

เข้าสู่ช่วงเทศกาลงานบุญใหญ่ ชวนกันมารับบุญงานบวชพระธรรมทายาทวันเสาร์ 25 มีนาคม นี้ครับ พิธีเริ่ม 5.30 น. มาร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ แล้วจะถ่ายภาพมาฝาก

#2 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 12:02 AM

รออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ได้มีโอกาสห่มผ้าอันศักดิ์สิทธิ์ค่ะ
รวมทั้งท่านที่จะรูปมาฝากค่ะ

#3 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 12:18 AM

รออนุโมทนาด้วยครับ

ปล. เป็นเจ้าภาพงานบวชด้วยล่ะครับ แต่ต้องทำงานเลยไม่ได้ไปร่วมงานครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#4 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 07:33 AM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ปล. ครอบครัวได้เป็นเจ้าภาพงานบวชไว้ที่เมืองไทย ส่วนตัวผมเองช่วยงานบวชอยู่ที่วัดพระธรรมกายฯ โตเกียวครับ
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 09:25 AM

ไปอยู่แล้วงานนี้ พลาดไม่ได้ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 thamma

thamma
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 10:24 AM

อนุโมทนาบุญครับ

#7 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 11:51 AM

ผมจะดักถ่ายรูปบริเวณ พระธรรมทายาท หมายเลขที่ 2 ครับ แวะทักทายได้ครับ

#8 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:46 PM

อยากไปจังเลย แต่ไปไม่ได้

จะรออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ อย่าลืมเอาบุญมาฝากกันนะค่ะ

สำหรับภาพงานบวช
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#9 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 02:45 PM

ขอเชิญทุกท่านมาร่วมงานบวช 3 รุ่น ดังนี้
1. เสาร์ที่ 25 มี.ค. 49 รุ่นบูชาธรรมพระเดชพระคุณหลวงพ่ออายุครบ 62 ปี จำนวน 62 รูป
ณ อุโบสถ วัดพระธรรมกาย
2. เสาร์ที่ 8 เม.ย. 49 รุ่นยุวธรรมทายาท และ มัชฌิมธรรมทายาท จำนวน 600 รูป
ณ ลานธรรม มหาธรรมกายเจดีย์
3. ศุกร์ที่ 14 เม.ย. 49 รุ่นอุดมศึกษา ธรรมทายาทภาคฤดูร้อน จำนวน 300 กว่ารูปขึ้นไป
ณ อุโบสถ วัดพระธรรมกาย

เนื่องจากผู้ที่บวชนั้นมีตั้งแต่ตั้งใจบวชตลอดชีวิต
บางท่านก็บวช 2 ชั้น บางท่านก็เป็นสามเณรเปรียญธรรม 9 ประโยค ส่วนกุลบุตรที่ออกบวชก็จะสืบอายุพระพุทธศาสนา
เจ้าภาพกองทุนงานบวชพระ กองทุนนี้รวมถึงค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการบวช ผ้าไตร บาตร อุปกรณ์การศึกษา เครื่องเขียน
ยารักษาโรค ค่าพาหนะ ค่าภัตตาหารและบุญอื่น ๆ

เมื่อเราได้อุปถัมภ์เป็นเจ้าภาพงานบวช ก็จะทำให้เรามีอายุขัยยืนยาว เพราะได้ต่ออายุให้กับพระพุทธศาสนา มีผิวพรรณวรรณะผ่องใส
เพราะได้ถวายผ้าไตร จีวร ได้เกิดในวรรณะสูง เพราะสนับสนุนให้บวชพระซึ่งเป็นที่กราบไหว้ และจะทำให้ได้เข้าใกล้พระรัตนตรัย
จะได้เพศบริสุทธิ์ และได้ลักษณะมหาบุรุษทั้ง 32 ประการ เข้าถึงวิชชาธรรมกาย ตามติดคุณครูไม่ใหญ่ไปดุสิตบุรีค่ะ

ไม่ได้อยู่ในชมรมพุทธศาตร์นะค่ะ แต่เห็นว่าบุญนี้เป็นบุญใหญ่ จึงอยากเชิญชวนทุกท่านไปร่วมบุญเป็นเจ้าภาพงานบวชได้ที่ชมรมพุทธศาสตร์ หรือที่เสา โอ 9 สภาธรรมกายสากล

#10 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 03:19 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ สาธุๆๆๆๆ

#11 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 04:21 PM

ไปไม่ได้ค่ะเพราะมีงาน ยังไงก็อนุโมทนาบุญทุกๆ ท่านด้วยนะค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 06:01 PM

ไม่ได้มีโอกาสอยู่ร่วมงานเช่นกัน (แต่จะร่วมบุญเป็นปัจจัยไป) เนื่องจากพรุ่งนี้มีนัดต้องไปร่วมงานเป็นเจ้าภาพร่วมหล่อพระประธานขนาดหน้าตัก ๕o นิ้ว ฉลองครบรอบ ๘o ปี "อสีตยายุตรีธามงคล" คุณยายอาจารย์ตรีธา เนียมขำ และได้เตรียมทองคำมาร่วมหล่อเป็นที่เรียบร้อยแล้ว อย่างไรเสียขอให้ทุกท่านทำใจให้ใสๆ ผมขอนำบุญนี้มาฝากให้กับทุกท่านล่วงหน้า อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...

#13 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 06:06 AM

อยากไปจังเลยแต่ไปไม่ได้ อยู่ไกลถึงสุราดแหนะ ยังไงก็อนุโมทนากับผู้ที่ไปรับบุญด้วยนะค่ะ สาธุ
แต่วัน ที่ 8เมษา น่ะซิ บวชน้องชายก็จะไปล่ะค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#14 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 11:15 AM

เป็นหนึ่งในเจ้าภาพงานบวชครับ
เสียดายวันนี้ไปไม่ได้
แต่...วันที่9 และวันคุ้มครองโลก ต้องไปให้ได้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 08:04 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปร่วมงานบวชด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#16 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 10:33 PM

จดบันทึกไว้บนเวปแล้วครับ
งานบวชพระธรรมทายาท รุ่นบูชาธรรม 62 ปี พระราชฯ

http://www.nawut.com...estamp=20060325

และพบกันวันเสาร์ที่ 8 เมษายน ในงานบวช มัชฌิมธรรมทายาท สามเณรผู้ตั้งใจปฏิบัติธรรมครับ ซึ่งในวาระโอกาสนี้จะมีพิธีบรรพชา ณ มหาธรรมกายเจดีย์นะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับพระธรรมทายาท และหมู่ญาติมิตรด้วยครับ และขอให้ทุกๆท่านได้บุญด้วยกันครับ

#17 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2007 - 08:51 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ