ไปที่เนื้อหา

- - - - -

การทำสมาธิในท่านอน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 March 2005 - 09:54 PM

การทำสมาธิในท่านอน (ก่อนนอน ก็ทำใจให้ว่าง พยายามนึกถึงดวงแก้ว) สามารถทำได้หรือไม่ นั้นถือว่าเป็นบาปไม๊(บางทีเป็นเพราะขี้เกียจนั่ง ง่วงมากค่ะแต่อยากทำสมาธิ แม้แค่ 5 วินาทีก็ยังดี)

ขอบคุณค่ะ

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2005 - 01:47 AM

ผมคิดว่าไม่บาปครับ แต่ว่าจะหลับจะก่อนที่่ใจจะเป็นสมาธิน่ะสิครับ ความจริงจากการบ้าน 10 ข้อ เวลาหลับก็จะต้องหลับในอู่แห่งทะเลบุญ ก็คือก่อนนอน ทำใจให้ว่า่ง พยายามนึกดึงดวงแก้ว และบุญที่ได้สั่งสมมาทั้งหมดนั่นแหละครับ

แต่จากรายการฝันในฝัน ก็มีกัลยาณมิตรท่านหนึ่ง พยายามนั่ง เท่าไหร่ก็ไม่เห็นดวงแก้ว องค์พระซะที พอเอนหลังนอนลงเท่านั้นแหละ องค์พระผุดขึ้นมาเลย อันนี้น่าจะเป็นเพราะว่ากัลฯ ท่านนั้นเกร็งเกินไปตอนนั่งท่าปกตินะครับ

ผมเองก็เคยได้ประสบการณ์ภายในตอนนอนอยู่เหมือนกัน คือตอนนั้นผมนอนอยู่ ไม่ได้ตั้งใจจะทำสมาธิ แต่ก็มีอยู่ช่วงหนึ่ง รู้สึกตัวแล้วก็ถูกดูดเ้ข้ากลางท้องไปเฉยๆ น่ะครับ แต่ก็ตกใจตื่นขึ้นมาซะก่อน แต่เวลาตั้งหน้าตั้งตานั่งเนี่ยไม่เคยได้อะไรเลยครับ สงสัยจะตั้งใจมากเกินไป

สรุปแล้ว ตรึกระลึกนึกถึงองค์พระตลอดเวลา แล้วจะทำสมาธิได้ง่ายขึ้นครับ ไม่ว่าจะอยู่ในท่าไหนก็ตาม

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#3 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2005 - 03:43 AM

ไม่บาปหรอกครับ แต่มันจะหลับก่อนได้ทำสมาธินะผมว่า
ขนาดนั่งๆยังหลับเลย หุหุ

#4 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 23 March 2005 - 05:29 AM

ผมเองก็เคยได้ประสบการณ์ภายในตอนนอนอยู่เหมือนกัน คือตอนนั้นผมนอนอยู่ ไม่ได้ตั้งใจจะทำสมาธิ แต่ก็มีอยู่ช่วงหนึ่ง รู้สึกตัวแล้วก็ถูกดูดเ้ข้ากลางท้องไปเฉยๆ น่ะครับ แต่ก็ตกใจตื่นขึ้นมาซะก่อน แต่เวลาตั้งหน้าตั้งตานั่งเนี่ยไม่เคยได้อะไรเลยครับ สงสัยจะตั้งใจมากเกินไป

เวลาจะหลับ ใจจะกลับสู่ศูนย์กลางกายครับ
บางทีเวลาเรานั่งหลับในท่าสมาธิ แค่เป๊ปเดียวจะรู้สึกสดชื่น

#5 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:33 PM

ไม่บาปค่ะ
พระอาจารย์ยังสอนทำอยู่เลยค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#6 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 09:15 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ