ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ฝากถึงรายการบาลีน่ารู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ดวงใจ*

*ดวงใจ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 March 2005 - 08:52 AM

ขอฝากถึงรายการ "บาลีน่ารู้"
ดิฉันขอ comment ในส่วนของพิธีกร ที่มีพิธีกรชาย 1 คน และพระ 1 องค์
อยากให้ผู้ดำเนินรายการจัดตำแหน่งการนั่งของฆราวาสให้เหมาะสมกว่านี้
เพื่อที่จะได้ยกฐานะของพระให้ดูสง่างามตามที่ควรจะเป็น
ปัจจุบันดูแล้วไม่งามค่ะ

#2 *Charr*

*Charr*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 March 2005 - 08:54 PM

ขอฝากถึงรายการ "บาลีน่ารู้"
ดิฉันขอ comment ในส่วนของพิธีกร ที่มีพิธีกรชาย 1 คน และพระ 1 องค์
อยากให้ผู้ดำเนินรายการจัดตำแหน่งการนั่งของฆราวาสให้เหมาะสมกว่านี้
เพื่อที่จะได้ยกฐานะของพระให้ดูสง่างามตามที่ควรจะเป็น
ปัจจุบันดูแล้วไม่งามค่ะ

I totally agree!!! Please take action urgently.

#3 *007*

*007*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 March 2005 - 09:15 PM

ใช่เป็นคำแนะนำที่ดีมาก ผมก็ว่าไม่เหมาะ แต่จะทำรูปใดดีนะที่จะเหมาะ ผมว่า โยมนั่งล่าง พระนั่งเก้าอี้ ดีใหมครับ ช่วยกันเสนอนะครับ ท่านวิทยากรจะได้ทำถูก

#4 *ผ่านมา*

*ผ่านมา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 March 2005 - 09:27 PM

เห็นทั่วไปก็เป็นแบบนี้
แต่จะให้ดีน่าจะให้ห่างกันหน่อย
และพูดให้ช้าลง เพราะดูเหมือนแย่งกันพูด ดูไม่ค่อยเหมาะ
อื่นๆ ก็เยี่ยมแล้วครับ

#5 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 March 2005 - 10:36 PM

ถ้าโยมนั่งล่าง พระนั่งข้างบน อาจจะทำให้ลักษณะรายการดูไม่เป็นธรรมชาติ ไม่ได้บรรยากาศ (คาดว่าผู้จัดรายการคงคิดแบบนั้น) อาจจะใช้วิธีให้เก้าอี้พระสูงขึ้นอีกสักนิด และนั่งห่างกันนิดหน่อยก็อาจจะดูเหมาะสมมากกว่า แต่ที่สำคัญ คนที่เป็นโยมควรแสดงความคารวะและนอบน้อมให้เป็นแบบอย่างกับคนดูเด็กๆ

#6 *ผ่านๆมา*

*ผ่านๆมา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 March 2005 - 10:25 AM

เอาแบบพระเทศน์ ยกใบลานเข้าท่าดีนะ ศักสิทธิ์ และขลังมาก การเรียนบาลีต้องเป็นแบบนั้น เพราะเป็นภาษาที่ศักสิทธิ์ โยมนั่งโต๊ะ พระนั่งธรรมมาสน์

#7 *z*

*z*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 March 2005 - 06:53 PM

น่าคิด....

#8 Term

Term
  • 2 โพสต์
  • Interests:Business Strategy, IT, Real Estate Development, Philosophy

โพสต์เมื่อ 25 March 2005 - 02:10 PM

เห็นด้วยค่ะว่าไม่งาม

นั่งพื้นทั้งคู่ก็ได้ ปูเสี่อผืนเล็ก ๆ และให้พระนั่งบนอาสน์ อาจารย์คารวาสนั่งบนเสื่อเฉย ๆ
และทั้งสองคุยกันใต้ร่มไม้

อาจจะมีโต๊ะตัวเล็ก ๆ เหมือนโต๊ะ ญี่ปุ่น เตี้ย ๆ ไว้สำหรับวางหนังสือ หรือเอกสารเวลาสอนก็ได้ค่ะ

น่าจะทำให้ดูน่าชื่นใจขึ้นนะคะ

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 09:12 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ