ไปที่เนื้อหา

- - - - -

จริงหรือไม่ค่ะ ที่ว่า คนที่เกิดเป็นผู้หญิงที่ดีๆ ทุกคน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ภมรมาศ*

*ภมรมาศ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 March 2005 - 08:46 PM

จริงหรือไม่ค่ะ ที่ ว่า คนที่เกิดเป็นผู้หญิงดีๆ อย่างเรา นี้ ชาติก่อนๆนี้ได้เกิดเป็นชาย แล้วก็ไปตกนรก แล้วก็มาเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน ก่อนที่จะเกิดเป็นผู้หญิงเลวๆ แล้วก็มาเกิดเป็นผู้หญิงดีๆค่ะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 March 2005 - 06:30 PM

เพศหญิงหรือชาย เป็นไปตามกฏไตรลักษณ์ครับ คือ ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ และไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริง ดังนั้น เมื่อใครเกิดเป็นหญิง ย่อมไม่เที่ยงแท้แน่นอนที่จะได้เป็นผู้หญิงตลอดไป เช่นเดียวใครที่เกิดเป็นชายย่อมไม่เที่ยงแท้แน่นอนที่จะได้เป็นชายตลอดไป ขึ้นกับทำกรรมที่จะได้เป็นหญิงหรือชาย หญิงสลับชาย ชายสลับหญิงวนเวียนกันมานานแสนนานมากแล้วครับ หากนำน้ำตาของผู้ที่ร้องไห้ด้วยความทุกข์จากการเวียนว่ายตายเกิดในสังสารวัฏ (เพียงแค่คนเดียว) นำมารวมกันยังมากมายกว่าน้ำในมหาสมุทรในโลกนี้เสียอีก

ดังนั้นผู้ชายที่ไปเจ้าชู้ ทำให้ภรรยาเสียใจ ช้ำใจ วิบากกรรมก็จะ Set โปรแกรมให้เขาต้องได้รับกรรมไปตามขึ้นตอน จนเมื่อมาเกิดเป็นมนุษย์ เขาก็จะต้องเกิดเป็นผู้หญิงที่ถูกผู้ชายไม่ดีมาทำเช่นนี้บ้าง หว่านพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้นแหละครับ
แต่สิ่งสำคัญคือ เร่งหาทางออกไปจากสังสารวัฏโดยเร็วดีกว่า ยิ่งอยู่นานก็ยิ่งทุกข์ครับ ไม่ว่าจะเป็นชายหญิงเด็กผู้ใหญ่เพศใดวัยใดก็ตาม

#3 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:49 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:54 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ