ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำบุญไม่ต่อเนื่อง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2006 - 08:02 PM

ตอนนี้ทำบุญใส่บาตรเกือบทุกวัน
นั่งสมาธิทุกวัน แต่ใจอยากใส่บาตรทุกๆวัน
แต่ติดงาน ทำแบบนี้จะส่งผลอย่างไร
บุญจะส่งผลอย่างไรบ้างคะ ยอมรับใจหมองเลย

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2006 - 10:22 PM

แนะนำนะครับ สำหรับคนที่อยากทำบุญเลี้ยงพระทุกวัน แต่เวลา สถานที่อยู่อาศัยไม่เอื้ออำนวย ลองไปทำบุญเศรษฐีถาวรกับทางวัดดีไหมครับ เดือนละ 1000 บาท เท่ากับ ได้ทำบุญวันละประมาณ 30 บาท โดยปัจจัยจะเป็นทั้งค่าภัตตาหารพระภิกษุสงฆ์ทั้งเช้า เพล น้ำปานะ รวมไปถึงค่าน้ำ ไฟ ที่วัดต้องจ่ายด้วยนะครับ เรียกว่า ตื่นเช้ามาก็ได้บุญกันตั้งแต่ตื่นนอนเลยทีเดียว
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 12:54 AM

ผมสนใจแล้ว วันที่ 22 เมษายน จะไปหล่อพระ ติดต่อที่ไหน

ติดต่อทำบุญเศรษฐีถาวรที่ไหน ? สนใจแล้วครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 05:24 AM

ใจของคนเรามันเข้าได้ทีละอย่างนะครับ ยามใดที่ใสเข้าครอง หมองย่อมไม่เข้า ยามใดที่หมองเข้าครอง ใสก็เข้าไม่ได้เช่นกัน ดังนั้น สิ่งใดที่ทำให้หมองใจ ก็อย่าไปคิดเลยนะครับ (ขาดทุนเปล่าๆ)

#5 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 09:07 AM

ที่ผ่านมาก็อย่าคิดมากหลาย

ที่กำลังจะผ่านไปนี่สิ เตรียมใจให้พร้อมรองรับบุญใหญ่เต็มที่ดีกว่าน่ะครับ

22 เม.ย. วันที่เรา ๆ ท่าน ๆ จะสถาปนาสิ่งมหัศจรรย์ของโลก อีกคราหนึ่ง

ก็เข้าใจถึงเจตนาแห่งการตั้งใจทำทานของผู้โพสครับ กราบอนุโมทนาบุญ หลายคนจึงมักจะตั้งคำถามกันว่า เวลามีค่าเท่าไหร่ คิดว่ามันก็ขึ้นอยู่กับการจัดสรรเวลา พอเหมาะพอควรของเราเองด้วยกระมังครับ ว่าใครจะลำดับเหตุการณ์สำคัญใหนไว้ก่อนและหลัง หรือจะรอเหตุการณ์นั้น ๆ ให้มาบังคับกิจกรรมดี ๆ ของเรา บางทีการอยู่ถูกที่ถูกเวลาก็เกี่ยวข้องเนาะครับ
อยู่ในถิ่นในงานที่เหมาะสม ไม่เบียดบังเวลาทำกุศลกรรมดีของเรา ก็สำคัญไม่ยิ่งหย่อนเลย องศาน้อย ๆ น่ะจ้ะ

ทำใจให้ใส ๆ น่ะครับ

#6 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 09:57 AM

สำหรับบุคคลที่สนใจอยากจะทำบุญเศรษฐีถาวร เวลาไปวัดก็ให้ไปติดต่อสอบถามได้ที่ ตู้คอนเทนเนอร์ที่รับบริจาคทั้งฝั่งซ้ายและขวาม จะมีอยู่ประมาณ 2 หน้าต่าง ต่อหนึ่งฝั่ง ที่เป็นการทำบุญเศรษฐีถาวรโดยเฉพาะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 12:02 PM

ถ้าวันไหนใส่บาตรไม่ได้ ก็เปลี่ยนวิธีการเป็นหยอดกระปุก แล้วนำเงินนั้นมาทำบุญเมื่อมีโอกาส เช่น วันอาทิตย์ ก็ได้ครับ ผมก็ทำเช่นนี้ทุกวันมา 365 วัน (1 ปี) กับอีก 97 วันแล้ว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 08:43 PM

บุญอื่นๆ นอกเหนือจากที่มีผู้แนะนำข้างต้นก็ยังมีกองทุนถวายภัตตาหารพระภิกษุและสามเณรที่ธุดงคสถานเขาแก้วเสด็จ จ.ปราจีนบุรี สามารถติดต่อบูชา "บาตรออมสิน" เพื่อนำมาหยอดกระปุกทุกวันได้ที่เสา โอ 11 (มังคุด 11) ทุกวันอาทิตย์ ตื่นเช้าขึ้นมาได้ใส่บาตรทุกวัน พอครบหนึ่งเดือน ก็นำปัจจัยไปถวายที่วัด ได้สั่งสมบุญทุกวันเช่นกันค่ะ หรือจะเลือกสะสมบุญใน "สมุดทวีบุญ" (กฐินรายวัน) กับคุณครูไม่ใหญ่ก็ได้ค่ะ ติดต่อได้ที่ตู้คอนเทนเนอร์ ตัวเราเอง ทำครบ (เกือบ) ทุกบุญเลยค่ะ เศรษฐีถาวร, บูชาข้าวพระตลอดชีวิต, กฐินรายวัน, กองทุนภัตตาหารพระภิกษุ-สามเณร, ฯลฯ

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ สาธุๆๆ ให้ได้บุญด้วยกันทุกท่านค่ะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#9 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 09 April 2006 - 10:13 PM

ถ้าใจหมองก็ต้องไปอบาย...ชัวร์
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#10 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 10 April 2006 - 01:40 AM

โอ้ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#11 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2006 - 03:36 AM

สาธุค่ะ

ทำบุญทุกวัน วันละ หนึ่งบาท ดีกว่า ทำ ครั้งเดียว ครั้งล่ะเป็นแสน หรือ หลายสตังค์ ค่ะ ^^
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#12 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 10 April 2006 - 12:50 PM

สาธุค่ะทำตามกำลังของเรานะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#13 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 April 2006 - 07:35 PM

ขอฝากไว้อีกอย่างหนึ่งว่า คนที่ทำบุญไม่ต่อเนื่องนั้น เวลาบุญส่งผล จะเป็นผู้ที่มีวิถีชีวิตแบบขึ้นๆ ลงๆ ไม่แน่นอน เดี๋ยวรวย เดี๋ยวจน ตามเหตุที่ตนได้ประกอบไว้นะครับ

#14 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 11:20 AM

สาธุ..อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ทำบุญกันอย่างต่อเนื่อง

สำหรับดิฉันใช้วิธีหลวงพ่อทัตตะ "เช้าใดยังไม่ได้ทำทาน ยังไม่ต้องทานข้าว " เลยได้ทำทุกวัน เพราะมันจะอยุ่ในใจเราไงคะ

หยอดกระปุกมณีทวีบุญ, สมุดทวีบุญ, หรือใสบาตรพระภิกษุ ฯลฯ แล้วแต่จะอยู่ในช่วงเวลาไหนที่เหมาะสม แค่นี้ก็มีความสุขแล้วค่ะ

#15 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 05:01 PM

หยอดกระปุกทุกวันซิครับ ได้ทำทานอย่างต่อเนื่องครับ

#16 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 05:45 PM

๑๒ ปีแห่งการรอคอย
วันพฤหัสบดีที่ ๗ กันยายน พ.ศ.๒๕๔๙ ณ วัดพระธรรมกาย จ.ปทุมธานี

รายละเอียดที่ชัดเจนสวยงาม
http://www.dhammakay...cher_day_th.php

#17 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2007 - 09:00 AM

ผมทำเ้หมือนคุณหัดฝัน คือหยอดกระปุก เพราะตอนหลวงพ่อถาม จะได้ยกมืออย่างเต็มภาคภูมิ 555 แต่นั่งสมาธิขาดไม่ได้นะครับ กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ