ไปที่เนื้อหา

- - - - -

องค์ประกอบของการทำทานโดยความเคารพ มีอะไรบ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *[email protected]*

โพสต์เมื่อ 22 March 2005 - 11:27 AM

อยากเรียนถามว่า
1 "ทำทานโดยไม่เคารพ" หมายความว่าเช่นไร มีลักษณะอย่างไร คนที่ทำทานในลักษณะนี้มีวิบากกรรมอย่างไร (บางครั้งคนที่ทำไม่ทราบว่าการทำแบบนี้เป็นการทำทานโดยไม่เคารพค่ะ)
2. องค์ประกอบของการทำทานโดยความเคารพ มีอะไรบ้าง

ช่วยตอบให้ด้วยค่ะ จักเป็นพระคุณยิ่ง (มีหลายคนในองค์กรอยากทราบเช่นกันค่ะ)

กรรณิกา

#2 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 March 2005 - 11:37 AM

อยากเรียนถามว่า
1 "ทำทานโดยไม่เคารพ" หมายความว่าเช่นไร มีลักษณะอย่างไร คนที่ทำทานในลักษณะนี้มีวิบากกรรมอย่างไร (บางครั้งคนที่ทำไม่ทราบว่าการทำแบบนี้เป็นการทำทานโดยไม่เคารพค่ะ)
ตอบ - ทำทานโดยไม่เคารพ ให้ด้วยความไม่เต็มใจ ให้สักแต่ว่าให้ อานิสงค์ ทำให้ไปเกิดในตระกูลต่ำ

2. องค์ประกอบของการทำทานโดยความเคารพ มีอะไรบ้าง
ตอบ - มีจิตเลื่อมใสในขณะให้ทาน ให้วยจิตเลื่อมใส มีความเคารพในการให้ทานนั้น

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2005 - 04:22 PM

เสริมครับ

นอกจากนี้ยังมี ทาสทาน คือการให้ของที่ด้อยกว่าที่ตนเองใช้อยู่

เช่น คนที่ชอบเอาของที่ตัวเองไม่ใช้แล้ว ของมือสอง และ ของที่ยังไม่ใช้ แต่เก่าเก็บ มาถวายวัด

ผลก็คือ บุญจะได้ไม่เต็มที่ แล้วก็จะได้รับแต่ของมือสอง นั่นแหละครับ นี่ก็เป็นสาเหตุที่เวลาทำอาหาร จะต้องตักถวายพระก่อน นะครับ

รายละเอียดอยู่ใน mini series เรื่องพระเจ้าปายาสิ (ตอนที่เป็นยักษ์ไปแล้ว) ลองหาชมดูนะครับ หลังจากที่สิ้นชีวิตแล้วไปบังเกิดในชั้นจาตุฯ มีวิมารที่ว่างเปล่า เนื่องจากเวลาที่ตนให้ทานแก่ภิกษุ ได้ให้อาหารที่เลว ที่ตนไม่กิน และก็ไม่ตั้งใจให้ ไม่ได้ไปให้ด้วยตัวเอง แม้ทานนั้นจะทำกับเนื้อนาบุญ พระอรหันต์ ก็จะไม่ส่งผลเต็มที่ และก็ทำให้ไปเกิดเป็นยักษ์ด้วยนะครับ (ทำทานโดยจิตใจไม่ผ่องใส)

#4 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:29 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2007 - 08:53 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ