ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การจับแง่คิดจากการใช้ห้องน้ำหรือการใช้สมบัติพระศาสนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2006 - 10:06 PM

เคยเห็นบางท่านใช้ห้องน้ำ หรือใช้ของของวัดอย่างทิ้งๆ ขว้างๆ
เลอะๆ เทอะๆ ตามความเคยชินเหมือนอยู่ที่บ้าน
และอีกทั้งดูดาย มักง่าย เพราะคิดว่าเป็นเรื่องจุกจิก เล็กๆ น้อย หรือเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยสำคัญ
ส่วนบางท่านเมื่อเข้าห้องน้ำแล้ว ก่อนออกจากห้องน้ำ
ก็คอยดูแลความสะอาด ดูแลดีเหลือเกิน ( คือ ทำให้ห้องน้ำพร้อมใช้ พร้อมต้อนรับผู้ที่มาใช้ต่อทันที )
อยากทราบว่า

1. ตรงจุดนี้ฟ้องถึงนิสัยหรือวิถีชีวิตของเราอย่างไร และ คนทั้ง 2 ประเภท ( ข้างต้น ) เขามีการจับแง่คิดอย่างไร
2. ใช้สมบัติพระศาสนาอย่างไร จึงจะเรียกว่าใช้เป็น ใช้แล้วเกิดบุญ
3. ทำไมคุณยายอาจารย์จึงเน้นย้ำถึงเรื่องความสะอาดมากกก และเคยได้ยินว่า
อุบาสกที่จะบวชเป็นพระได้จะต้องผ่านการฝึกเรื่องล้างห้องน้ำ เกี่ยวข้องกับการฝึกตัวอย่างไร
4. อานิสงส์การทำความสะอาดวัด ทำความสะอาดเสนาสนะมีอะไรบ้าง

อนุโมทนาค่ะ

( หากท่านใดมีข้อมูล โปรดชี้แนะเป็นธรรมทานด้วยก็ดีค่ะ เผื่อจะได้นำไปเล่าให้ผู้ที่มาวัด ได้เกิดความรู้สึกเป็นเจ้าของวัด
และรักวัดมากขึ้น + ได้เห็นคุณค่าของการใช้สมบัติพระศาสนาค่ะ.. )

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2006 - 10:15 PM

ถ้าจำไม่ผิด คุณยายเคยสอนว่า ห้องน้ำก็เหมือนห้องรับแขกครับ ถ้าห้องน้ำสะอาด คนมาวัดก็สบายใจอยากมาอีก แต่ถ้าห้องน้ำสกปรก คนเขาก็ไม่อยากมาอีก
หลวงพ่อก็เคยสอนว่า อยากให้ลูกๆ ใช้ห้องน้ำกันเป็น พยายามทำให้คนที่มาใช้ต่อจากเรารู้สึกว่า เค้าได้ใช้ห้องน้ำเป็นคนแรกทุกครั้ง ซึ่งอานิสงส์จะทำให้เราไปไหน เราก็จะได้รับการดูแลเป็นอย่างดีครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 16 April 2006 - 11:17 AM

ใช่แล้วค่ะแล้วใครที่ทำความสะอาดห้องน้ำให้ผู้อื่นได้ใช้ก็เป็นบุญมากเลยนะค่ะ และเกอดชาตหน้ามาผิวพรรณจะได้สวยหน้าตาจะงดงามนะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 02:15 AM

อานิสงส์การทำความสะอาดวัด ทำความสะอาดเสนาสนะมีอะไรบ้าง

นอกจากจะทำให้เป็นผู้ที่มีผิวพรรณวรรณะ ผ่องใสงดงามแล้ว เมื่อละโลกมนุษย์ไปมีกายเทพ ย่อมเป็นเทพยดาที่มีรัศมีกายสว่างไสวมากกว่าเทพยดาองค์อื่นๆ ในสวรรค์ชั้นเดียวกัน ส่วนบุญทำความสะอาดห้องน้ำและสร้างสุขพิมานสราญรมย์นั้น ย่อมทำให้ถึงซึ่งความเป็นผู้มีอายุยืน ดุจพระพากุลละเถระ ผู้เป็นเอตทัตตะในด้านการไม่มีโรคภัย (มีอายุถึง ๑๖o ปี) ครับ

#5 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 09:25 AM

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมอีกบ้างงงงงงคะ

#6 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 09:33 AM

นึกเพิ่มได้อีกอันนึงครับ...การล้างห้องน้ำน่าจะเป็นการช่วยลดมานะทิฏฐิด้วยครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 10:07 AM

การล้างห้องน้ำน่าจะเป็นการช่วยลดมานะทิฏฐิด้วยครับ

ไม่ใช่น่าจะลดนะครับ มันลดเลยแหละ แต่จะลดได้อย่างไรนั้น ท่านต้องทดลองทำดูด้วยตนเองครับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 April 2006 - 02:50 PM

การล้างห้องน้ำ ช่วยลด ทิฐิมานะ หรือ ความอวดดื้อถือดีนั้น ก็เพราะธรรมชาติของคนทั่วๆไป ย่อมมองเห็นการล้างห้องน้ำ เป็นงานของคนใช้ ไม่ยอมลดตัวลงไปทำ ดังนั้น ผู้ที่สามารถทำงานขัดห้องน้ำได้ ก็ย่อมขัดเกลาทิฐิมานะ ออกจากใจด้วย

ดังเช่น เคส study ของคุณหมอวุฒิพันธุ์ แซ่เล้า (เคส ที่ออกมาสมัยแรกๆ น่านับถือคุณหมอมาก ที่ยอมเปิดเผยตนเอง) ที่คุณครูฝันว่า ในอดีต เคยเกิดเป็นพระ แต่ดื้อ มีทิฐิมานะ พระผู้ใหญ่ตักเตือนก็ไม่เชื่อฟัง แล้วก็สึกไปครองเรือน แต่บั้นปลายก็กลับใจมาสร้างบุญกับหมู่คณะใหม่ ซึ่งคุณครูก็ได้สอนวิธีแก้ดื้อ ใครเตือนไม่ฟัง ให้ด้วยว่า ให้ไปขัดห้องน้ำ ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2006 - 03:52 PM

เวลามีงานบุญใหญ่จะสังเกตุเห็นได้ว่า ห้องน้ำเมื่อมีคนใช้แล้วบางครั้งไม่สะอาด เห็นแล้วอดไม่ได้ นึกถึงคำสอนยาย และคำพูดหลวงพ่อทุกครั้ง ต้องเข้าไปราดทำความสะอาดให้ เป็นนิสัยที่ติดตัว เวลาไปเข้าห้องน้ำสาธารณะ หรือร้านอาหารยังไปขัดล้างให้เขาเลย เป็นคำสอนที่ดีจริงๆ

" ให้คนที่มาใช้ต่อจากเรา มีความรู้สึกว่ามาใช้เป็นคนแรก "

#10 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2006 - 08:31 PM

การใช้ห้องน้ำ.......ใช้เป็นหรือไม่เป็น สิ่งที่เขากระทำ......ฟ้องถึงนิสัยหรือวิถีชีวิตของเราอย่างไร ( ฟังเขาเล่ามาอีกที ยังไม่ค่อยเข้าใจชัดเจนเท่าไหร่ เกี่ยวกับเรื่องหยาบกับละเอียด ) และ คนทั้ง 2 ประเภท ( ข้างต้น ) เขามีการจับแง่คิดอย่างไร

ท่านใดมีความรู้และภูมิธรรม ช่วยตอบด้วยจ้า

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 10:01 AM

ไม่ได้มีภูมิรู้ธรรมด้วยตัวเองหรอกนะครับ แต่ยินดีนำถ้อยคำของครูบาอาจารย์ผู้มีภูมิรู้ภูมิธรรมมาตอบครับ

ผู้ที่ใช้ห้องน้ำอย่างประณิต รักษาความสะอาด จัดวางข้าวของให้เรียบร้อย จะฝึกนิสัยให้เป็นคนทำสิ่งต่างๆ อย่างละเอียดประณีต ทำอะไรก็จะทำให้ดีที่สุดน่ะครับ ซึ่งก็จะทำให้ปฏิบัติธรรมได้ผลดีด้วยครับ

ดังที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เคยตรัสเล่าไว้ในชาดกว่า ราชสีห์ (เจ้าป่าหิมพานต์) เวลาทำสิ่งใดก็จะทำให้ดีที่สุด เวลาจะจับสัตว์เล็กๆ เช่น หมูป่า ก็จะทุ่มเทกำลังในการจับเต็มที่ เหมือนกับการจับ ช้าง เลยทีเดียวครับ

หรือดังที่คุณครูไม่ใหญ่เคยบอกว่า เรื่องหยาบๆ (เช่นการใช้ห้องน้ำ) ถ้าเราทำให้ละเอียด เวลาเราทำเรื่องละเอียด (ฝึกสมาธิ) เราก็จะทำได้อย่างละเอียดด้วยครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 09:45 PM

ท่านใดมีบทความที่เป็นโอวาทของหลวงพ่อ หรือ คุณยายบ้างคะ เกี่ยวกับ เรื่องการทำความสะอาดห้องน้ำบ้างคะ จะได้นำไปติดบอร์ดจ้า

#13 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2007 - 11:20 AM

น่าจะให้ HR ใช้ ในการแก้ปัญหาได้ดีเลยนะครับ