ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอคำแนะนำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 adisorno

adisorno
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 09:46 AM

จะไปวัดวันที่ 22 นี้ มีเงินติดตัวแค่ 300 บาท จะทำบุญอะไรได้บ้าง และที่เสาไหนมีกิจกรรมอะไรบ้าง

#2 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 11:21 AM

ส่วนตัวคิดว่าท่านสามารถร่วมบุญได้ทุกๆบุญเลยค่ะ บุญสามารถทำได้ทั้งที่ใช้และไม่ใช้ปัจจัยค่ะ ทำที่ตู่คอนเทนเนอร์ เท่าไหร่ก็ได้ เจ้าหน้าที่ก็จะออกใบอนุโมธนาให้แล้วค่ะ จะแบ่งทำร้อย 2 ร้อย หรือว่าหยอดตู้ต่างๆที่ละ 10 -20 บาทก็ได้ค่ะ ที่สำคัญทำด้วยใจใสๆแล้วกันจะได้บุญเนตๆ ถ้าทำจนหมดไม่มีเหลือค่ารถกลับหรือใช้จ่ายที่จำเป็นจนตัวเองลำบาก แล้วมานึกเสียดายทีหลังไม่ดีนะค่ะ บุญจะขาดๆหายๆค่ะ

แต่ถ้าต้องการทำบุญเป็นเจ้าภาพหรือที่มีพระของขวัญก็ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่ผู้ประสานงานอีกทีนะค่ะ

ส่วนวันที่ 22 นี้บุญใหญ่ ตามภาคต่างๆจะมีบุญคล้ายๆกัน ก็สามารถเดินดูได้ค่ะ ร่วมบุญได้ทุกจุด ทั้งที่ตู้คอนเทนเนอร์ ตามภาคต่างๆ และตามตู้รับบริจาคค่ะ

และถ้าปัจจัยไม่พอก็ อนุโมทนาบุญกับผู้อื่นเราก็ได้บุญค่ะ ไปนั่งสมาธินิ่งๆกับหลวงพ่อ ก็ได้บุญแล้วค่ะ และที่จริงแค่ไปร่วมงานวันที่ 22 นี้ ทั้งร่วมถวายปัจจัยไทยธรรมพระ 10000 วัด และร่วมหล่อพระ เราก็ได้บุญเนตแล้วหล่ะค่ะ อย่ากังวลเรื่องปัจจัยน้อยเลยนะค่ะ

อนุโมทนาค่ะ......สาธุ

#3 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 11:27 AM

เห็นตู้บริจาคที่ไหน ก็นำปัจจัยหยอดตู้ได้เลยจ้ะ(ที่ตู้เค้าจะเขียนป้ายติดอยู่ว่าทำบุญอะไร เช่นร่วมบุญภัตตาหารพระ , บำรุงวัด เป็นต้น ก็แบ่งใส่ตามแต่ศรัทธาจ้ะ)
ที่สำคัญอย่าลืมอธิษฐานด้วยนะ ยกตัวอย่างเช่น
ปัจจัยของข้าพเจ้านี้หามาด้วยความบริสุทธิ์ ขอร่วมบุญถวายภัตตาหารและวัตถุทาน 10000 วัดเป็นสังฑทาน(ถวายเป็นสังฑทานมีอานิสงส์มากกว่าถวายเจาะจง) และ .....
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในบัดนี้ ขอผลบุญนั้น จงดลบันดาลให้ข้าพเจ้ามีสุขภาพแข็งแรง มีอายุขัยยืนยาว ได้สร้างบารมีไปได้นานๆ ขอให้ความรู้ถูก เห้นถูก เป็นสัมมาทิฐิ ให้พบแต่กัลยาณมิตร ขอให้หมดหนี้สิน เหลือกินเหลือใช้มีสมบัติมาใช้สร้างบุญสร้างบารมีอย่างไม่รู้จักหมดจักสิ้น สมบูรณ์ด้วยมนุษย์สมบัติ ทิพยสมบัติ นิพพานสมบัติ ไปตลอดทุกภพทุกชาติ ตราบวันเข้าสู่นิพพานเทอญ.
(คุณยายอาจารย์ฯสอนให้อธิษฐานเหนี่ยวนิพพานไว้ค่ะ เพราะพระนิพพานจะชักนำแต่สิ่งดีๆมาให้ค่ะ)

เอาไว้เป็นตัวอย่างนะคะ ถ้าอยากจะอธิษฐานเพิ่มเติมก็ว่าไปค่ะ
คุณ adisorno อาจจะสงสัยว่าทำบุญไม่กี่ร้อย ทำไมอธิษฐานเยอะจัง โลภไปมั้ยเนี่ย
คุณยายสอนว่า โลภในสิ่งดี ไม่ถือว่าโลภหรอก เพราะไม่ได้โลภอยากได้ของคนอื่นเค้า แต่เป็นสิ่ง(ผลบุญ)ที่เราควรได้จากบุญที่เราทำค่ะ เป็นเหมือนหางเสือเรือนำชีวิตนะคะ การอธิษฐานก็เป็นบารมีอย่างหนึ่ง ใน 10 อย่างด้วยนะ เล่าแค่นี้ก่อนละกัน ไปวัดบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้ความรู้มากๆเองค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#4 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 11:29 AM

ทำให้หมดใจ ไม่ใช่หมดตัวนะครับ กว่าจะนิมนต์พระมาได้ 10000 วัด
100000 กว่ารูปไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ แล้วบุญจะได้ขนาดไหน
คุณไปถวายสังฆทานวันละ 1 วัด กี่ปีจะได้ครบหมื่นวัด ไม่ง่ายเลยจริงๆ
สาธุ

#5 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 06:26 PM

ขอแนะนำให้คุณแบ่งปัจจัยส่วนหนึ่งเต็มกำลังศรัทธา ถวายแด่พระภิกษุสงฆ์จากหนึ่งหมื่นวัดทั่วประเทศเป็นสังฆทานครับ อาจจะหยอดที่ตู้รับบริจาค หรือมอบให้กับเจ้าหน้าที่ ณ จุดรับบริจาค หากคุณต้องการใบอนุโมทนาบัตร (คงต้องเข้าแถวรอสักหน่อยนะครับ) ทางวัดจะนำปัจจัยที่ถวายเข้าส่วนกลางนี้ไปจัดสรรถวายแด่พระภิกษุที่ได้นิมนต์มาครับ หากคุณมีเพื่อนหรือญาติที่คุ้นเคยกันมาด้วย ก็คงจะได้รับการแนะนำต่อไปจากท่านเหล่านั้นนะครับ สำหรับกิจกรรมของแต่ละบูธที่จัดตามเสานั้นแตกต่างหลากหลายกันออกไปครับ มีทั้งจุดบริการสื่อธรรมะ จุดประสานงานของภาคต่างๆ เช่นภาคเหนือ ภาคใต้ ภาคกลาง ภาคนครหลวง ฯลฯ จุดบริการจานดาวธรรม จุดประสานงานชมรมพุทธศาสตร์ เป็นต้นครับ

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 07:19 PM

นอกจากนี้ ยังมีอีกหนึ่งบุญสำคัญที่ยิ่งใหญ่ไม่แพ้บุญไหนๆ นั่นคือ บุญอันเกิดแต่การ "หยุดใจ" เพื่อให้สันติสุขและสันติภาพภายใน แผ่ขยายกว้างไกลไปทั่วโลก เพราะบุญอันเกิดจากการสร้างเสาแก้วก็ดี สร้างองค์พระแสนปลื้มก็ดี ถวายสังฆทานหมื่นวัดก็ดี ยังไม่ยิ่งใหญ่เท่ากับบุญอันเกิดจากการเจริญภาวนา เพราะใจหยุด คือ ที่สุดแห่งบุญ และสำหรับบุญนี้ คุณไม่จำเป็นต้องมีปัจจัย ขอแต่เพียงคุณมีใจ ใจที่อยู่ในสภาวะเตรียมพร้อม ที่จะรองรับความบริสุทธิ์ภายใน อันเกิดแต่การทำใจหยุดนิ่ง ดังนั้น เมื่อคุณได้ขวนขวายกระจายปัจจัยบำเพ็ญบุญต่างๆ ตามกำลังปัจจัยจะพึงมีพึงเป็นแล้ว ก็อย่าลืมบำเพ็ญบุญใหญ่ อันเกิดจากการทำใจหยุดนิ่งกันนะครับ

#7 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 07:59 PM

มีเวลาอีกสองวัน ขอให้นั่งสมาธิ ถือศีลแปด แล้วอธิษฐานทุกวัน ๆ ละหลายครั้ง ถ้ามีงานทำก็ทำงานอย่างตั้งใจ ถ้าเรียนก็ขอให้เรียนอย่างตั้งใจ อธิษฐานครั้งใด ก็ขอให้เกิดแต่ความสำเร็จ ให้ขอมีส่วนร่วมในบุญกฐินได้สำเร็จ ให้มีเหตุอัศจรรย์็สามารถเป็นเจ้าภาพ เจ้าของบุญใหญ่ได้ ให้สมบัติใหญ่ไหลมาเทมา เพื่อนำมาสร้างบุญใหญ่ในครั้งนี้ (ถ้าบุญเดิมคุณถึงพอ คุณสำเร็จแน่นอนครับ)

ผมเคยทำสำเร็จมาแล้วครับ ลองดูก่อนสักครั้ง อย่าเพิ่งตั้งผังตัวเองว่าจะทำแค่สามร้อยสิครับ ชีวิตนี้เราก็เกิดมาแล้ว โอกาสก็มาถึงแล้ว พรุ่งนี้เราก็ไม่รู้จะอยู่หรือเปล่าในโลกนี้ คิดใหญ่ครับ อย่าคิดเล็ก เรามีเวลาอยู่้บนโลกก็ไม่นาน ไม่กี่หมื่นวันก็จากไปแล้ว
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#8 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 09:28 PM

ได้ตั้งหลายบุญอะครับบุญที่ได้แน่ๆคือ หล่อองค์พระฯ กับบุญถวายสังฆทานพระหมื่นวัด ปลื้มๆๆจังเลยครับผม
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#9 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2006 - 09:34 PM

ขึ้นอยู่กับใจครับใจปลื้มปิติขนาดไหน ปลื้มเมื่อได้ทำบุญ และทำแล้วก็ไม่เสียดาย

เข้าไปลองไปอธิษฐานจิตรูปหล่อทองคำหลวงปู่ดูครับ ขอให้มีทรัพย์สมบัติไว้สร้างบารมี
เยอะ ๆ ถ้าผลบุญตามมาทันก็คงสามารถทำทานได้สะดวกขึ้น

หยุดคือตัวสำเร็จ

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 April 2006 - 04:27 PM

จะทำบุญเท่าไหร่ก็ทำไปเถอะค่ะ
ขอแค่ทำ เราก็เป็นผู้สถาปนาแล้ว ระหว่างสถาปนากับอนุโมทนา ใครได้บุญมากกว่าคะ

ร่วมบุญไปให้หลายๆอย่างเลยค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2006 - 04:35 PM

นึกอะไรไม่ออก ตัดสินใจเลือกไม่ได้ ก็ถวายพระเดชพระคุณหลวงพ่อก็ได้ครับ ได้ร่วมบุญทุกบุญที่หลวงพ่อทำด้วย เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของผม

#12 adisorno

adisorno
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 06:55 AM

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้การชี้แนะมากครับ พรุ่งนี้เจอกันครับ

#13 จ.ใจเดียว

จ.ใจเดียว
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 05:59 PM

ทำเท่าไรก้ได้ อย่าให้ตัวเองเดือดร้อน

#14 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 06:23 PM

ทำเท่าไหร่ก็ได้จ๊ะ ทำแล้วไม่ร้อน แค่มาร่วมงานวันที่ 22 ก็ได้บุญแล้วจ๊ะ แล้วอย่าลืมชวนญาติพี่น้องมาในวันที่ 22 นี้นะจ๊ะ

#15 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2007 - 12:15 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ