ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ผลกรรมของผู้ที่นับถือศาสนาอื่น เหมือนผลกรรมของชาวพุทธหรือไม่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 March 2005 - 07:55 PM

การที่บุคคลที่นับถือศาสนาอื่น ทำร้ายพระภิษุสงฆ์ หรือทำบาปอื่น ไ แล้วจะได้รับผลของกรรมหรือไม่ เหมือนกับที่ชาวพุทธจะได้รับหรือไม่

นรก และสวรรค์นั้นมีสำหรับทุกศาสนาหรือไม่ แตกต่างกันไหม

ทำไมศาสนาคริสต์ถืงล้างบาปได้ แล้วล้างได้จริงหรือ
ถ้าล้างได้จริง คนที่ทำบาปมาก ๆ ก็หันไปนับถือคริสต์แล้วล้างบาปได้ไหม

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2005 - 08:03 PM

การที่บุคคลที่นับถือศาสนาอื่น ทำร้ายพระภิษุสงฆ์ หรือทำบาปอื่น ไ แล้วจะได้รับผลของกรรมหรือไม่ เหมือนกับที่ชาวพุทธจะได้รับหรือไม่

- เหมือนครับ ได้รับผลของกรรมเหมือนกันทุกอย่างครับ

นรก และสวรรค์นั้นมีสำหรับทุกศาสนาหรือไม่ แตกต่างกันไหม

- ไม่แตกต่างกันเลยครับ สวรรค์ชั้นกามภพ มี 6 ชั้น แล้วก็รูปพรหม และ อรูปพรหม เหมือนกันหมดครับ ถ้าแม้ต่างศาสนาแต่ทำถูกหลัก ก็ไปยังสวรรค์ชั้นต่างๆ ได้เหมือนกัน

ทำไมศาสนาคริสต์ถืงล้างบาปได้ แล้วล้างได้จริงหรือ
ถ้าล้างได้จริง คนที่ทำบาปมาก ๆ ก็หันไปนับถือคริสต์แล้วล้างบาปได้ไหม

- ล้างไม่ได้หรอกครับ บาปของตัว ต้องล้างด้วยตัวเองครับ ทั้งหมดเกี่ยวกับเรื่อง law of khamma (กฏแห่งกรรม) เท่านั้นครั

ศาสนาพุทธนั้น พูดสิ่งแต่สิ่งที่เป็นของสากลครับ และไม่ขึ้นกับกาลเวลาด้วยครับ

ลองดูฝันในฝันวันนี้ (26 มีนาคม) นะครับ หลวงพ่อให้คำตอบสิ่งที่คุณถามชัดเจนทีเดียวครับ

#3 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 March 2005 - 08:06 PM

แล้วทำไปศาสนาอื่นถึงไม่มีการเอ่ยถึงบาปต่าง ๆ และผลของกรรมเลยหละค่ะ

#4 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2005 - 08:32 PM

เป็นเพราะว่า ศาสนาอื่นๆ ไม่มีคำสอน หรือวิธีที่จะทำให้ไปเห็น หรือไปรู้ในเรื่องของกฏแห่งกรรมครับ

ถ้าเพื่อนๆ ศาสนิกอื่น ลองมาฝึกปฏิบัติ ก็จะพบความจริงของชีวิตครับ

วิธีพิสูจน์มีอยู่แล้วครับ และเป็นของสากลด้วย smile.gif

#5 *สินิทรา*

*สินิทรา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 March 2005 - 01:10 PM

เคยคุยซีเรียสกันกับคนนับถือคริสต์นะคะ เราถามเค้าว่าทำไมศาสนาคริสต์ไม่เชื่อเรื่องเวรกรรม ทำไมล้างบาปกันง่ายจัง ไม่เหมือนชาวพุทธเลย ต้องรักษาศีลกันแทบตายกว่าจะได้ขึ้นสวรรค์
เค้ากลับตอบเราว่า เค้าไม่เชื่อในศาสนา แต่เค้าเชื่อพระเจ้า พระเจ้าสร้างโลกและมนุษย์มาตั้งแต่แรกเริ่มเดิมที ไม่มีศาสนาใดๆ แต่มนุษย์ก็ไม่เชื่อฟังพระเจ้าและทำบาปที่พระเจ้าไม่ชอบ จึงทำให้มนุษย์รุ่นต่อมาไม่รู้จักพระเจ้า และแสวงหาที่พึ่งอื่นๆ ซึ่งจริงๆ ไม่สามารถช่วยได้เลย (กระทบพุทธด้วยนะ บอกว่ามนุษย์ไม่สามารถรักษากฎใดๆ ได้จริง แม้กระทั่งศีล 5) จริงๆ ดิฉันค่อนข้างประทับใจ แต่ไม่ได้คิดอะไรมาก เค้าบอกเราว่า พอมนุษย์ทำตามกฎที่ตั้งขึ้นมาไม่ได้ พระเจ้าจึงหาทางคืนดีกับมนุษย์ โดยการส่งพระเยซูมาไถ่บาป ซึ่งมนุษย์ไถ่กันเองไม่ได้ เพราะมนุษย์เป็นคนบาป ทำบาปกันเรื่อยมา ต้องให้พระเจ้ามาตายแทนเท่านั้น จึงจะไถ่ได้จริง เค้าก็เล่าความหมายของการไถ่ การสังเวย เรื่องเลือดอะไรต่างๆ แต่จำไม่ได้เหมือนกัน คร่าวๆ ก็คือ เค้าพยายามบอกว่า พระเจ้าสร้างเรามาทุกคน แต่เพราะความบาปทำให้ไม่รู้จักกัน และพระเจ้าก็หาทางยกโทษและดีกับมนุษย์ เพราะรักมนุษย์ ด้วยการให้พระเยซูมาตายบนไม้กางเขน จริงๆ มีรายละเอียดอีกมาก แต่ที่จำ ก็ได้แค่นี้
และตั้งแต่วันนั้นมา เค้ายังไม่เคยเล่าอะไรให้ดิฉันฟังอีกเลย คงเพราะเค้ารู้ว่าดิฉันถามไปอย่างนั้นมั๊งคะ นี่แหละ เค้าจึงไม่เชื่อเรื่องกรรมเวร เพราะเค้ายังเชื่อไปอีกนานว่าเพราะความรักพระเจ้า จึงปลดปล่อยการลงโทษ ไม่ต้องชดใช้อะไรอีกต่อไป 5555 พระพุทธเจ้า ก็สอนว่าอย่าเชื่อในสิ่งที่ได้ยินมา ก็ต่างคนต่างไป

#6 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 04:55 PM

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นนะคะ สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 08:28 AM

happy.gif อ่านไปยิ้มอย่างเดียวครับ หมดคำพูด กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#8 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2008 - 12:40 PM

สาธุครับ