ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภาพถ่ายเทวดามาร่วมอนุโมทนาบุญวันที่ 22

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pingpoppy

pingpoppy
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 12:30 PM

[attachmentid=4115]ถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลครับ งานบุญวันที่ 22 ครับ

จะเห็นเป็นดวงกลมใสจำนวนมาก ลอยอยู่ด้านทิศ ตะวันออกเฉียงใต้

ผมซูมมากเข้าไปจะเห็นเป็นดวงกลมใสมากมาย บางดวงเป็นสีรุ้งเจ็ดสี

หรืออาจจะเป็นเพราะอากาศชิ้น มีแสงไฟมาก ไม่ทราบว่ามีใครถ่ายแล้วเป็นแบบนี้บ้างครับ

ถ่ายมาหลายภาพครับ แต่เห็นภาพนี้เป็นแบบนี้เพียงภาพเดียวเอง

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSC01527.JPG   546.75K   213 ดาวน์โหลด

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 12:38 PM

ความเชื่อเอาวางไว้บนหิ้ง ความจริงต้องพิสูจน์

เมื่อก่อนดิฉันก็เคยเชื่ออะไรง่ายๆ มาเหมือนกัน ใครบอกว่า ภาพนี้คือภาพจักรแก้ว ก็เชื่อโดยไม่ทันคิดอะไรเลย

เขาเคยเอามาเปรียบเทียบในเว็บบอร์ดนี้ทีนึงแล้วนะคะ
http://www.dmc.tv/fo...102&hl=จักรแก้ว

เพราะฉะนั้น ก็ลองเช็ดเลนส์ก่อนจะถ่ายภาพ ด้วยผ้าที่ใช้เฉพาะกับกล้องก่อนดีกว่านะคะ เพราะบางทีแสงอาจจะตกกระทบกับฝุ่น ทำให้เกิดภาพประมาณนี้ค่ะ

อยากเห็นเทวดา ก็ทำจิตให้เท่ากับเทวดา แล้วก็จะเห็นเทวดา เองค่ะ

#3 pingpoppy

pingpoppy
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 12:43 PM

ความจริงก็คิดว่าเป็นแบบว่ามีฝุ่นหรือความชื้นนะครับ

แต่ผมถ่ายเอง หลายภาพในบริเวณเดียวกัน มุมองใกล้เคียงกัน

กลับพบภาพนี้เพียงแค่ภาพเดียวเอง นี่สิน่าแปลก

คือพอถ่ายเสร็จก็มองภาพจากกล้องก็เห็นทันที

มั่นใจว่าไม่ใช่ฝุ่นครับ

อาจจะไม่ใช่อภินิหารใดๆ

แต่บทสวดอัญเชิญเทวดา ก็น่าจะพอคิดได้แบบนั้นไงครับ

#4 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 01:31 PM

คือกล้องดิจิตอลของพี่เอง ก็ถ่ายติดแบบนี้เหมือนกันค่ะ
มีอยู่หลายคนที่ถ่ายติดแบบนี้มาแล้วนะคะ

ขอให้ทำใจเป็นกลางๆนะคะ หากมีศรัทธาในพระรัตนตรัยและบุญก็เก็บไว้ลึกๆในใจค่ะ
ต้องหาผู้รู้ด้านการถ่ายภาพมาพิสูจน์ อาจจะเป็นการหักเหของแสงเข้าหน้ากล้องก็ได้ค่ะ
เพราะในบางครั้งที่เราถ่ายรูปแสงไฟก็ติดแบบนี้เหมือนกันค่ะ

ภาพที่ถ่ายช่วงที่ยิงพลุ

ถ้านำมาปรับแสงให้สว่างขึ้น จะมีอยู่หลายดวง

ขยายดวงที่เข้มที่สุด

ถ้าดูจากกระทู้เก่าที่คุณสิริปโภได้นำภาพมาลงไว้แล้ว
จะเห็นว่าแม้นแต่ในงารรื่นเริงของคนที่กินเหล้าเฮฮาปาตี้ก็ติดดวงแบบนี้เหมือนกัน

หรือแม้นแต่ถ่ายรูปกันเองส่วนตัว ก็ยังติดดวงใสๆแบบนี้

จึงยังไม่ควรปักใจเชื่อนะคะ ส่วนความศรัทธาในพระรัตนตรัย ขอให้เดินหน้าทับทวีต่อไปค่ะ

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 03:00 PM

เข้ามาบอกยืนยันอีกคน ว่าคือฝุ่นครับ และที่ถ่ายติดแค่บางรูป เพราะว่ามันไม่ใช่ฝุ่นติดหน้าเลนส์ อย่างที่เข้าใจกันครับ แต่เป็นฝุ่นเล็กๆที่ลอยอยู่ในอากาศครับ ฝุ่นเล็กๆเหล่านี้ เมื่อกระทบแสงไฟ ไม่ว่าจะเป็นแสงจากแฟลชของกล้อง หรือจากแสงของไฟที่อยู่บริเวณนั้น ในบางมุมที่เหมาะสม จะเกิดการกระเจิงแสงตามหลักวิทยาศาสตร์ครับ ทดสอบดูได้เลยครับ ไปหาที่ไหนก็ได้ ที่มีฝุ่นเยอะๆ แล้วทำให้ฝุ่นฟุ้งดู แล้วถ่ายรูปโดยใช้แฟลช ก็จะเกิดรูปลักษณะนี้เช่นกันครับ ดังนั้น อย่าไปให้ความสนใจหรือความสำคัญ กับเรื่องพวกนี้เลยครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 04:00 PM

ตามหลักวิทยาศาสตร์ ฝุ่นหรือตะกอนซึ่งมีสัดส่วนเป็นจำนวนเท่าของความยาวคลื่นของแสงหรือแฟลซสามารถกระเจิง สะท้อนเป็นดวงๆได้

ผมถ่ายรูปใต้น้ำโดยใช้แฟลซ ก็เจอตะกอนแบบนี้บ่อย

ไฟล์แนบ

#7 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 05:24 PM

เคยมีเคสและ เอารูปให้ครูไม่ใหญ่ดูในลักษณะนี้
ท่านบอกว่า เป็นอะไร จำไม่ได้แล้ว แต่ตัวเองถ่ายทีไรก็ติด
เป็นรูปจักรแก้วบ่อยเหมือนกัน จนไม่รู้สึกอะไรเลย

#8 ใสแจ๋ว

ใสแจ๋ว
  • 49 โพสต์
  • Interests:ใสในใส ดับหยาบไปหาละเอียด

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 05:29 PM

จักรแก้วคืออะไร เราต้องเข้าใจเรื่องนี้ให้ชัดเจนเสียก่อน การที่เราจะเห็นรัตนะเจ็ดทำอย่างไร หลวงพ่อวัดปากน้ำสอนเราไว้หมดแล้ว โปรดตรวจสอบความรู้เรื่องนี้ให้ดีก่อน

#9 จ.ใจเดียว

จ.ใจเดียว
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 06:13 PM

ทำความดี อย่าได้มีเว้นวรรค...

#10 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 07:15 PM

เลนส์ไม่สะอาดค่ะ

#11 nontster

nontster
  • 16 โพสต์
  • Interests:Technology, Music, Photography

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 07:37 PM

เคยดูรายการทีวีเค้าบอกว่าเป็นเรื่องของอุณหภูมิครับ แต่จำไม่ได้ว่าเย็นหรือร้อน และเค้าก็พิสูจน์โดยทำให้ดูเลย ผลก็คือติดเป็นดวงๆอย่างที่เห็น ภาพแบบนี้ผมก็เคยถ่ายได้ แต่ว่ามันเป็นเฉพาะกล้อง digital นะครับ มีใครเคยใช้กล้องฟิล์มถ่ายแล้วเป็นรูปแบบนี้บ้าง

#12 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 08:17 PM

ธรรมชาติของกล้องดิจิตอล เป็นอย่างนี้เสมอ อย่าไปคิดอะไรมากนะคะ เลนส์ใจที่ละเอียด
ชัวร์กว่าจ้า

#13 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 08:21 PM

เป็นบ่อยค่ะที่เวลาเลนส์ไม่สะอาด มีละอองน้ำติดที่หน้าเลนส์ หรือ เวลาที่แสงตกกระทบในองศาที่พอเหมาะพอดี อย่าซีเรียสค่ะ

#14 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 10:16 PM

คุณครูไม่ใหญ่เคยพูดถึงเรื่องนี้ครับ ท่านบอกว่า บางทีก็เป็นเพราะฝุ่น บางทีก็เป็นเพราะอานุภาพบุญ ครับ แล้วแต่กรณีครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 12:27 AM

ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวบ้างน่ะครับ.....

วันที่ 22 เมษา 49 ผมก็ถ่ายรูปติดดวงกลมเหมือนกันแต่แตกต่างตรงที่ดวงกลมๆของผมมีรูตรงกลาง (ผมได้ดูรูปที่พี่ๆ Post ไว้ด้านบนแล้วเห็นเพียงดวงกลมๆ ไม่มีรูตรงกลางอ่ะครับ)

ภาพเล็กๆ ที่ผมตัดแนบมาให้ดูนี้คือดวงที่ผมถ่ายได้ ตอนเสร็จพิธีกรรมและกำลังเข้าแถวรอรับพระของขวัญเหรียญรวยอัศจรรย์ (ระหว่างนี้พี่ท่านใดที่มีเหรียญรวยอัศจรรย์ลองพลิกดูด้านที่มีจักรแก้วแล้วลองเปรียบเทียบกับรูปต่อไปนี้น่ะครับ)
+ช่วงที่1 เป็นภาพปกติที่ถ่ายได้โดยกล้องดิจิตอล
+ช่วงที่2 หลังจากการปรับแสงและค่าContrast ของรูปก็ทำให้เห็นโครงร่างชัดขึ้น
+ช่วงที่3 เป็นการปรับ Outline รูปและความสว่าง

ถ้าลองสังเกตดีๆ จะเห็นเป็นหยักปลายจักรอยู่รอบๆ รูตรงกลาง (ช่วงมุมซ้ายล่างของเหรียญในช่วงที่ 3 จะเห็นรูปหยักของจักรได้ชัดที่ชุด)

เป็นเพียงความคิดเห็นเล็กๆของ niwat เท่านั้นครับ
ความเห็น(ที่)ถูก คงต้องรอท่านผู้รู้มาไขข้อ"สงสัย" แบบวิธี "ใสใส"....

อนุโมทนาบุญ :)

#16 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 01:16 AM

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะฝุ่นที่ฟุ้งอยู่ในอากาศน่ะค่ะ เพราะว่าถ่ายภาพแล้วเห็นเป็นอย่างนี้บ่อยเหมือนกัน (ไม่ว่าจะถ่ายที่ไหนๆ) ตอนนั้นเพื่อนถ่ายภาพในทะเลทรายก็ขึ้นเต็มไปหมดค่ะ

#17 light...in...body

light...in...body
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 01:27 AM

ทำใจ นิ่งๆ ใสๆ เดี๋ยวเห็นเอง เห็นด้วยเลนส์ใจ ใสๆ ชัวร์สุด แล้วจะเข้าใจเองว่าพุทธานุภาพอันไม่มีประมาณเป็นอย่างไร

#18 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 02:24 AM

ผมถ่าย เจอบ่อยมากครับ แม้ไม่ใช่ที่งานบุญ
ตอนแรกผมก็เชื่อเหมือนกัน เห็นไครๆ บอก กันว่าจักรแก้ว ทุกคนเลย
แต่ตอนหลังผมไปถ่ายติด ที่อื่นก็เห็นเหมือนกัน ผมเลยแน่ใจว่า ไม่ใช่จักรแก้วชัวว์
แต่ ที่ถ่ายติดแล้วเห็นเป็นจักรแก้วจริงๆเลยก็มีครับ ตั้งแต่เห็นมา เจอเพียง 2-3 รูปเท่านั้น
นอกนั้น ขอสัณนิฐานไว้ก่อนว่า ฝุ่น ครับ

#19 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 03:57 AM

ศรัทธาที่มีปัญญาประกอบเป็นสิ่งดี แต่ศรัทธาที่ไม่มีปัญญาประกอบนี่ เข้าทางตัน (งมงาย) เลยนะครับ (ผมแค่เตือนเฉยๆ นะ ไม่ได้ด่าคุณ)

#20 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 08:05 AM

คงเป็นฝุ่นและละอองน้ำที่อยู่ในอากาศอย่างที่พี่ๆว่าและครับ เพราะนอกจากที่วัดแล้ว ไม่ว่าสถานที่ใดๆ ผมก็ถ่ายติดดวงกลมๆเหล่านี้เหมือนกัน โดยเฉพาะถ้าถ่ายช่วงฝนตกจะมีเยอะและมีสีขาวเข้มมาก ครั้งต่อไปคงต้องเช็ดเลนส์ให้สะอาดก่อนถ่ายและจัดองศาของแสงที่จะตกกระทบกับกล้องในมุมใหม่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ และมีประโยชน์ของพี่ๆทุกท่าน

อนุโมทนาบุญครับ smile.gif

#21 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 03:32 PM

เท่าที่เห็นก็มีมนุษเทโวเต็มไปหมดทั้งภาพนี่ครับ
วันงานผมก็เห็นด้วยตาเนื้อเองทีเดียว ขนงี้ลุกเกรียวไปหมดเลย
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#22 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 09:53 PM

ใช้ปัญญาไตร่ตรองให้ทั่วว่าจริง
แล้วจึงเชื่อ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#23 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 26 April 2006 - 09:03 AM

อนุโมทนาในมหากุศลผลบุญ

ที่คุณได้ค้ำจุลพระพุทธศาสนา

สร้างบารมีให้สมที่ได้เกิดมา

มนุษย์เทวาอนุโมทนา
thamma_072.p

#24 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 26 April 2006 - 11:23 AM

ผมเคยฟังผู้รู้ด้านกล้อง เขาบอกว่าเกิดจากเลนส์ครับ หากเป็นกล้องที่มีเลนส์ประสิทธิ์ภาพไม่สูงเมื่อเจอแสงใกล้ ๆ ในระหว่างที่ถ่ายมุมมืด ๆ โฟกัสจะผิดเพื้ยนไปครับ เนื่องจากการหักเหของแสงนั่นเอง
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#25 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 11:39 PM

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

ลูกพระธรรม

#26 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2007 - 12:47 PM

อย่างน้อยวันนี้ ก็ได้ฉุกคิดขึ้นมาเหมือนกัน เพราะเมื่อก่อนจะมีพี่ผู้นำบุญเอาภาพในกล้องมาให้ชมบ่อยมาก