ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การซื้อ MP3 , software ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ผิดศีลไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 08:05 AM

คือว่า MP3 ที่ตามตลาดเค้าขายกัน แผ่นละ 80 ซื้อ 3 แผ่น 200 แบบชอบซื้อมาอ่ะจ๊ะ แล้วเครื่องคอมก็เสียบ่อยไปซ่อมที่ก็ 300 - 500 ก็แบบไปร่ำเรียนวิชาซ่อมมาแต่ไม่มีโปรแกรมก็เลยตัดสินใจจะซื้อโปรแกรมก็เลยถามเจ้าของร้านว่า ซื้อแผ่นลิขสิทธิ์ประมาณเท่าไหร่พี่เค้าบอกว่า สองหมื่นกว่าบาท ถ้าหลายๆโปรแกรมก็คงจะเป็นแสน แน่ๆ เลยตัดสินใจซื้อโปรแกรมที่แผ่น 50 บาทแทนอ่ะจ๊ะ ก็สั่งมาประมาณ 10 กว่าโปรแกรม แถมเอาไปลงที่ทำงาน ให้อีกเพราะที่ทำงานเก่าเค้าใช้โปรแกรมปลาดาว ซึ่งแบบไม่ทันสมัยเสียเลยพอเราเอาไปลงก็เกิดห้องนู้นห้องนี้ได้ข่าวให้เราเอาลงให้ ก็ลงให้อย่างเต็มใจ ที่ไหนเสียก็ซ่อมแล้วลงโปแกรมให้ใหม่ แบบไม่คิดเงินนะจ๊ะทำให้ฟรีๆ ลองกลับมาทบทวนดูเกิดนึกฉงนเป็นสงสัยว่า การกระทำแบบนี้ จริงๆแล้ว มันเป็นการผิดศีลด้วยไหมจ๊ะการไปซื้อของไม่มีลิขสิทธิ์

#2 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 08:55 AM

อยากทราบเหมือนกัน กำลังรออยู่ว่าจะมี case study ที่ถามเกี่ยวกับเรื่องนี้เมื่อไร
เพราะที่ผ่านมาก็เคย copy โปรแกรมไม่มีลิขสิทธิ์มาใช้ ตามประสาคนทุนน้อย
แต่ที่ไม่เคยทำเลยคือ copy แล้วมาขายต่อนะคะ (คงผ่อนหนักเป็นเบาบ้างอ่ะนะ)

#3 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 09:27 AM

ผมคิดว่าการใช้ software ถ้าไปเอาไปใช้ในหน่วยงานเพื่อธุรกิจการค้าใด ๆ ก็ไม่น่าผิด
เพราะเขามีข้อยกเว้นว่าเอาไปใช้เพื่อการศึกษา ( ไม่ผิดกฏหมาย )

ส่วน MP3 นั้นอย่างไงก็ผิดทั้งทางโลกทางธรรมเลย เพราะซื้อของที่ผิดกฏหมาย
ละเมิดลิขสิทธิ์ ผมก็เลิกซื้อไปนานแล้ว แต่ว่ามันสามารถ download ทางอินเตอร์เนตได้
ผมเลยดาวน์โหลดมาไว้เต็มเครื่อง ใคร ๆ ก็ดาวน์โหลดได้ในอินเตอร์เนต เสียเงินค่าเนตให้
เป็นรายเดือนอยู่แล้ว ถ้ามันผิดเขาน่าไปจับเวปพวกนี้แล้ว

ผมคิดว่าการใช้ software ถ้าไปเอาไปใช้ในหน่วยงานเพื่อธุรกิจการค้าใด ๆ ก็ไม่น่าผิด
เพราะเขามีข้อยกเว้นว่าเอาไปใช้เพื่อการศึกษา ( ไม่ผิดกฏหมาย )

แก้เป็น

ผมคิดว่าการใช้ software ถ้าเอาไปใช้ในหน่วยงานเพื่อธุรกิจการค้าใด ๆ นั้นผิดกฏหมาย
และผิดทางธรรมด้วย แต่ถ้าใช้ในบ้านส่วนตัวไม่น่าผิด เพราะเขามีข้อยกเว้นว่าเอาไปใช้เพื่อ
การศึกษา (ไม่ผิดกฏหมาย)
หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 09:37 AM

แต่ว่ามันสามารถ download ทางอินเตอร์เนตได้
ผมเลยดาวน์โหลดมาไว้เต็มเครื่อง ใคร ๆ ก็ดาวน์โหลดได้ในอินเตอร์เนต เสียเงินค่าเนตให้
เป็นรายเดือนอยู่แล้ว ถ้ามันผิดเขาน่าไปจับเวปพวกนี้แล้ว

เวบไหนล่ะจ๊ะ แล้วเจ้าของเวบมีเขียนกำกับไหมจ๊ะว่าถูกต้องตามลิขสิทธิ์ จะได้ไปดาวโหลดบ้างจ๊ะ เพราะเจอแต่ให้ฟังอย่างเดียวอ่ะจ๊ะ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#5 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 10:48 AM

ตามหลักการทางธุรกิจและกฏหมายผิดครับ ไม่ว่าจะเป็นใช้ส่วนตัว ใช้ในธุรกิจ หรือแม้แต่ในสถานศึกษา แต่ software vendor ก็จะมี version ที่ต่างๆ กันออกไปสำหรับผู้ใช้หลายๆ กลุ่มซึ่งก็รวมไปถึงราคาด้วย โดยปกติถ้าเป็นองค์กรธุรกิจก็จะติดต่อซื้อเป็น volume license หรือไม่ก็แบบ open license เลย ในขณะที่สถานศึกษาก็จะทำแบบเดียวกันแต่ราคาจะถูกว่าองค์กรธุรกิจมาก

mp3 ที่เราดาวน์โหลดมา ถ้าให้อุปมาก็เหมือนรับซื้อของโจรน่ะครับ เพียงแต่ตำรวจยังจับโจรไม่ได้ ถ้าราคามันไม่แพงมาก หลีกเลี่ยงได้ก็อย่าสนับสนุนเลยครับ จะได้ลดทอนวิบากกรรมลงไป ของผมก็เหลือแต่ซอร์ฟแวร์นี่แหละที่ยังใช้แบบนี้อยู่บ้าง

ใครมีความรู้เรื่องวิบากกรรมของการใช้ซอร์ฟแวร์เถื่อนหรือของเถื่อนอื่นๆ ช่วยตอบหน่อยนะครับ อนุโมทนาบุญครับ

#6 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 11:39 AM

ข้อนี้เคยถามเพื่อน ๆ เมื่อนานมาแล้วค่ะ

ผิดเหมือนลักทรัพย์หนะค่ะ เพราะไม่ว่าเราจะใช้มากใช้น้อย ใช้ในบริษัท หรือส่วนตัว ถ้าเจ้าของเขาไม่อนุญาติ (แม้ว่าเวลาเรา copy มา เจ้าของเขาก็ยังมีใช้อยู่ หรือใช้แล้วไหมดไปเหมือนขโมยข้าวเขามากิน) แต่ยังไง ยังไง เจ้าของเขาก็ไม่ยินดีไห้เราใช้ ก็ผิด sure ค่ะ

อันนี้เคยถามผู้รู้มาแล้ว แต่อาจจะถ่ายทอดได้ไม่ดีนักต้องขอโทษด้วย

ดังนั้น ตอนนี้พยายามไล่ซื้อโปรแกรมที่ต้องใช้ในการทำงานทั้งหมดเลยค่ะ ยอมหมดตูดชาตินี้จะได้ไม่ต้องไปใช้หนี้ใครชาติไหน ๆ ดีกว่า

เพลง mp3 เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ซื้อแต่แผ่นจริง แล้วจะนำมาแปลงเข้าเครื่อง MP3 เพื่อให้สะดวกในการฟังเท่านั้นเอง แต่อย่างน้อยซื้อชุดลิขสิทธิ์ค่ะ

ตอนหลังนี้ใช้วิถีฟังเพลง dmc ดีกว่า ไม่ต้องเสียตัง

#7 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 11:40 AM

เวบไหนล่ะจ๊ะ แล้วเจ้าของเวบมีเขียนกำกับไหมจ๊ะว่าถูกต้องตามลิขสิทธิ์ จะได้ไปดาวโหลดบ้างจ๊ะ เพราะเจอแต่ให้ฟังอย่างเดียวอ่ะจ๊ะ

เดี๋ยวนี้หายากแล้วค่ะ เว็ปพวกนี้ส่วนใหญ่โดนกระทรวง ICT บล็อกหมดค่ะ เพราะไปละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาค่ะ

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 01:51 PM

ฟังเพลง dmc ดีกว่า ไม่ต้องเสียตัง

เห็นด้วยกั๊ป

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 02:01 PM

เดี๋ยวผมเล่านิทานให้ฟังครับ
มีมนุษย์ต่างดาวอยู่ตนหนึ่งขับ UFO บินผ่านมายังโลก บังเอิญเขาจับสัญญาณวิทยุของชาวโลกได้เป็นเพลงแบบต่างๆ
เขาจึงทำการโหลดเพลง MP3 ของชาวโลกในอากาศมามากพอสมควร

คำถามคือ
มนุษย์ต่างดาวนั้นผิดศีลข้อ 2 หรือไม่??

ต่อมาไม่นานได้มีมนุษย์ต่างดาวจากดาวอันไกลโพ้นชื่อว่า ดาวสูตู ได้จับคลื่นสัญญาณวิทยุในจักวาลอันไกลโพ้นของชาวโลกเราได้ เนื่องจากชาวโลกมีเทคโนโลยีอินเตอร์เน็ตผ่านดาวเทียมแล้ว โดยเป็นเพลงแบบต่างๆ ที่ชาวโลกเราเรียกว่าเพลง Mp3-Mp4-Wma-Wmv มนุษย์ต่างดาวได้ทำการโหลดทั้งเพลงและมิวสิคของชาวโลกมาอย่างเต็มอัตราศึกโดยไม่คำนึงถึงเจ้าของลิขสิทธิ์ เพราะเชื่อแน่ว่าป่านนี้เจ้าของลิขสิทธิ์คงตายไปแล้วเพราะกว่าสัญญาณวิทยุจะลอยผ่านห้วงอวกาศมาให้มนุษย์ต่างดาวชาวสูตูได้โหลด ก็คงผ่านไปแล้วเป็นล้านๆ ปีแสง

คำถามคือ
มนุษย์ต่างดาวชาว สูตู ผิดศีลข้อ 2 หรือไม่??

คิดกันเอาเองเล่นๆ นะครับ 555+

#10 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 02:24 PM

น่าเห็นใจเจ้าของลิขสิทธิ์ คิดหรือผลิตอะไรออกมาก็มีคนก็อปหมด ถ้าเป็นเรา
โดนบ้างละจะคิดอย่างไร กว่าจะคิดออกมาได้ โดนขโมยไปทำมาหากินหมด
รัฐบาลจึงต้องออกมากวาดล้าง เทปผี ซีดีเถื่อน อย่างจริงจังเสียที

#11 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 09:02 PM

ช่างน่ากลัวแท้หนอ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 26 April 2006 - 03:04 AM

ตามหลักการทางธุรกิจและกฏหมายผิดครับ ไม่ว่าจะเป็นใช้ส่วนตัว ใช้ในธุรกิจ หรือแม้แต่ในสถานศึกษา แต่ software vendor ก็จะมี version ที่ต่างๆ กันออกไปสำหรับผู้ใช้หลายๆ กลุ่มซึ่งก็รวมไปถึงราคาด้วย โดยปกติถ้าเป็นองค์กรธุรกิจก็จะติดต่อซื้อเป็น volume license หรือไม่ก็แบบ open license เลย ในขณะที่สถานศึกษาก็จะทำแบบเดียวกันแต่ราคาจะถูกว่าองค์กรธุรกิจมาก

mp3 ที่เราดาวน์โหลดมา ถ้าให้อุปมาก็เหมือนรับซื้อของโจรน่ะครับ เพียงแต่ตำรวจยังจับโจรไม่ได้ ถ้าราคามันไม่แพงมาก หลีกเลี่ยงได้ก็อย่าสนับสนุนเลยครับ จะได้ลดทอนวิบากกรรมลงไป ของผมก็เหลือแต่ซอร์ฟแวร์นี่แหละที่ยังใช้แบบนี้อยู่บ้าง

ถูกต้องนะคร้าบ

ใครมีความรู้เรื่องวิบากกรรมของการใช้ซอร์ฟแวร์เถื่อนหรือของเถื่อนอื่นๆ ช่วยตอบหน่อยนะครับ อนุโมทนาบุญครับ

อ้อ! ไม่ยากเลยครับ ถ้าหากเป็นกรณีที่มีการทำอย่างเป็นล่ำเป็นสัน ทำจนชินชาเป็นอาจิณนี่
มหานรกขุมที่ ๒ (กาฬสุตตมหานรก) รออยู่ครับ

#13 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:19 PM

อยากจะบอกว่า เว่อ เกิน
ผมว่า ชักจะคิดมากกันไปใหญ่แล้ว คิดกันไปเองทั้งนั้น คิดมาก มันก็เรื่องมาก
เอางี้ คุณว่า ปัจจุบัน วัดที่ใช้คอมมีกี่วัด??แล้ววัดที่ใช้คอม มีกี่วัดที่ใช้ ซอล์ฟแวร์ ลิขสิทธิ์ ทุกซอล์ฟแวร์ ???

ผมอยากจะบอกว่า ถ้าจะซื้อ ซอล์ฟแวร์ลิขสิทธิ์ ทุกซอล์ฟ คุณว่าจะต้องใช้เงินกี่ล้าน??
และ ขอถามตัวคุณเอง คนที่ชอบพูดว่า นู่นก็บาป นี่ก็บาปหน่ะ
ขอถามง่ายๆ นะ ตัวคุณเองหน่ะ ใช้ซอล์ฟ แวร์ลิขสิทธิ์ หรือเปล่าเหอะ

เอาไม่ต้องมาก windowss ที่คุณใช้อยู่ ของลิขสิทธิ์ แล้วหรือ

#14 ธนพล

ธนพล
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2007 - 11:07 AM

เพศคฤหัสถ์ เป็นทางแคบในการสร้างบารมี เพศบรรชิตเป็นทางกว้าง ง่ายต่อการสร้างบารมี

อนุโมทนาบุญ

#15 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2007 - 01:32 PM

ไม่เวอร์เกินหรอกค่ะ

กล้าพูดว่าตอนนี้ที่ office (ของบริษัทที่ตนเองเป็นเจ้าของ) มีลิขสิทธิ์ 99% แล้ว พยายามลบที่ไม่มีลิขสิทธิ์ออกให้หมด ยกเว้น เพียงบางอันที่พนักงานเก่า ๆ เขาลงไว้ที่อาจจะหลงหูหลงตาไปบ้าง ก็เลยอาจจะไม่ 100% (อันไหนให้ load free ก็คงไม่เป็นไรอยู่แล้ว)

MP3 ก็พยายามลบหมดแล้ว อาจจะหลงหูหลงตาไปบ้าง แต่ก็กล้าพูดว่า 99% เหมือนกัน

ตอนนี้พยายามเก็บตังซื้อให้หมด หรือไม่งั้นก้อไปซื้อ license ที่เขานำมาขายต่อ
หรือถ้้าไม่มีเงินก็ไม่ฟังเพลงก้อได้ ไม่ใช้โปรแกรมนั้นก็ได้

#16 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2007 - 03:41 PM

ก็รู้อยู่นี่ว่าเจ้าของเขาหวง ผิดศีลข้อ 2 แน่นอนครับ

#17 ด.ช.ยศพล

ด.ช.ยศพล
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 04:45 PM

เมื่อตายแล้วอยากไปดุสิตบุรีจังเลย