ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บาป มีเชื้อติดไป ผิดศีล มีความหมายต่างกันอย่างไง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2005 - 03:58 PM

สงสัยคะ แล้วแต่ละอย่างจะส่งผลอย่างไง อะไรร้ายแรงมากที่สุด-น้อยที่สุดค่ะ

#2 *alice*

*alice*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 April 2005 - 04:52 PM

ไม่รู้เข้าใจถูกป่าวนะคะ

บาป = การกระทำที่ผิดศีลทั้ง 5 ข้อ (ในมนุษย์ปกติ แต่ถ้าพระสงฆ์ ไม่ทราบว่าเหมือนกันรึเปล่าค่ะ) เป็นสิ่งที่ส่งผลให้เราได้รับโทษโดยรวมๆ อันสืบเนื่องจากที่เคยกระทำไว้ เช่น ฆ่าสัตว์, ดื่มเหล้า, เล่นการพนัน ก็อาจทำให้ตกนรก หรือ ทำให้มีเชื้อติดไป ทำอะไรก็ไม่ขึ้น พบเจอแต่ครอบครัวขี้เหล้า เป็นการกล่าวรวมๆ น่ะค่ะ

มีเชื้อติดไป = เป็นบาปอย่างอ่อน ซึ่งมีสองกรณี คือ
1.ไปใช้กรรมในนรก มหานรก มาแล้ว พอมาเกิด ก็จะทำให้ ได้รับผลกระทบ อาทิเช่น ฆ่าสัตว์ พอพ้นจากนรก จากการเป็นสัตว์นรก โดนนายนิรยบาลทำโทษแล้ว พอมาเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน เป็นมนุษย์ ก็จะโดนเขาฆ่าตั้งแต่ยังเด็ก เป็นต้น หรือไม่ก็ ทรัพย์ที่ได้จากการขายสุรา เงินที่ได้ก็จะมีเชื้อวิบัติติดไป อยู่กับเราได้ไม่นาน ต้องเสียเงินไป อาจจะมากกว่าเดิม ถึงขั้นล้มละลาย เป็นต้น
2.ไม่ได้ไปใช้กรรมในนรก แต่ได้รับผลในขณะที่เป็นสัตว์ หรือเป็นมนุษย์เลย เช่น เคยผิดศีลกาเม มาเกิดเป็นหญิง ก็จะพบเจอแต่คนพาล เจอแต่คนที่คิดมิดีมิร้าย ครอบครัวไม่มีความสุข พ่อมีภรรยาน้อย เป็นต้น

ผิดศีล = ก็เป็นเหตุแห่งกรรม หรือแปลว่าการกระทำ อันจะทำให้เกิดบาปติดตัวตามเรามาไงคะ

ไม่ทราบเหมือนกันว่าถูกหรือเปล่า ถ้าผิด ช่วยแก้ด้วยนะคะ smile.gif

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 April 2005 - 05:18 PM

ถูกแล้วครับ
ผิดศีล หรือ บาป คือ การสร้างเชื่อครับ
เมื่อสร้างเชื้อแล้ว ก็เลยมีเชื่อติดไปไงล่ะครับ

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 08:04 AM

สรุปว่ามีเชื้อบาป เหมือนเชื้อโรคพร้อมที่จะจู่โจมร่างกายนี้ ในทุกทิศทุกทางยามเราภูมิคุ้มกันอ่อนแอ (บุญขาดช่วง) ใช่ไหมครับ กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ