ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จักรแก้วนับได้ 10กว่าวง (22 เมษายน วันคุ้มครองโลก)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาธุ

สาธุ
  • 13 โพสต์
  • Interests:DMC.TV จะรู้ตอนเป็น หรือจะเห็นตอนตาย By Webtrat.com

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:17 AM

ถ่ายตอนเย็นช่วงประกอบพิธีกรรมหล่อพระธรรมกายประจำตัว

#2 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 08:44 AM

แล้วแบบนี้ใช่จักรแก้วหรือเปล่าถ่ายจากทะเลอ่ะจ๊ะ.....มีหลายวงเลยจ๊ะ
หน้าจะเป็นที่กล้องดิจิตอลเสียมากกว่านะจ๊ะ ........อันนี้ไม่ได้หลบลู่นะจ๊ะ

รูปขยาย

วันนั้น้องสาวเจอพระหลวงปู่ที่เหยียบน้ำทะเลจืดที่ชายหาดด้วยอ่ะจ๊ะ

#3 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 09:34 AM

มีถ่ายรูปแบบนี้หลายรูปแล้ว คิดว่าเป็นที่เลนส์มีฝุ่นหรืออะไรเนี่ยแหละ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 09:41 AM

มีถ่ายรูปแบบนี้หลายรูปแล้ว คิดว่าเป็นที่เลนส์มีฝุ่นหรืออะไรเนี่ยแหละ

ไม่มีฝุ่นเลนส์ บ๊อก บ๊อก สะอาด กล้องสะอาด เพราะรูปต่อไปทำไมไม่เป็นอ่ะ....แฮ่ม เค้าเรียกว่ามหัศจรรย์ล่ะมั้งเนี้ย

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#5 สาธุ

สาธุ
  • 13 โพสต์
  • Interests:DMC.TV จะรู้ตอนเป็น หรือจะเห็นตอนตาย By Webtrat.com

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:12 AM

ตอนแรกก็มีความเห็นเหมือน K.BOG-BOG และ k.ทศพล (แต่ถามก่อนรู้จักมั๊ยจ๊ะ จักรแก้ว)
พอขยายๆดูที่ภาพละเอียดมากๆ ก็จะเห็นตรงกลางดวงขาวๆที่เราเห็น เป็นช่องว่าง ส่วนรอบดวงขาวๆ จะเห็นเป็นหยักๆ เหมือนขอบของจักร
(*-*) โปรดใช้วิจารณญาณในการชม เพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคล

#6 สาธุ

สาธุ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:06 AM

ดูภาพเหมือนจักรแก้ว ไปก่อนนะจ๊ะ ถ้าอยากเห็นของจริงก็ต้องไปนั่งมาธิฝึกฟันในฟันให้เป็น แฮ้ :D

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  av_2404.jpg   10.92K   10 ดาวน์โหลด

#7 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 01:07 PM

ลองเข้าไปอ่านในกระทู้นี้ดูนะคะ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3993

http://www.dmc.tv/fo...102&hl=จักรแก้ว

#8 ใสแจ๋ว

ใสแจ๋ว
  • 49 โพสต์
  • Interests:ใสในใส ดับหยาบไปหาละเอียด

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 01:22 PM

ขอคำอธิบายเรื่องจักรแก้วจากชาววัดฯ ด้วยครับ

#9 สาธุ

สาธุ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 02:05 PM

ที่มา****ถ่ายที่ทำงานด้วยกล้องดิจิตอลตอนกลางวันแต่ห้องเปิดไฟ ห้องคอมพิวเตอร์ที่ช่างพึ่งทำเสร็จได้ไม่กี่วัน ถ่ายประกอบหลักฐานตรวจรับงานจ้าง
:D น่าจะเป็นการหักเหของแสง

#10 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 02:16 PM

สังเกตุว่า วงกลม ๆ จะอยู่ ณ บริเวณเดียวกันทุกภาพเลย ทั้ง ๆ ที่เปลี่ยนมุมกล้อง และมุมแสง ดังนั้นน่าจะมาจากเลนส์ไม่สะอาด มีรอยคราบน้ำ หรือมีผงฝุ่นติดอยู่ค่ะ

ให้นำลูกยางเป่าลมมาลองเป่าเลนส์ หรือให้ผ้าเช็ดเลนส์ทำความสะอาดดูค่ะ

แต่อย่าใช้ผ้าผิดประเภทเพราะอาจทำให้เลนส์เป็นรอยได้ค่ะ

#11 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 03:43 PM

เกิดจากการกระทบแสงของกล้องครับ แล้วเกิดการหักเหของแสงกลับ อันนี้ตอบจากฟังผู้รู้มาน่ะครับ สังเกตุว่ากรณีที่เราถ่ายรูปภาพหากเป็นเลนส์โฟกัสไม่สูง หรือ คุณภาพแลนส์ ไม่เหมาะสมกัน ภาพที่ออกมาก็จะเป็นการสะท้อนหักเหของแสง ครับ

อย่างเพื่อนสนิท เขาเป็นช่างถ่ายรูปงานจิวเวอร์รี่ ต้องใช้ความละเอียดของโฟกัสสูงถึง 100 เท่าครับ กล้องดิจิตอลทั่ว ๆ ไปที่เราใช้ 3-4 เท่าราคาก็หลักหมื่นแล้ว คงไม่ต้องประมาณราคาของกล้องที่ใช้โฟกัส 100 เท่าน่ะครับ ถ่ายยุงได้เท่าแม่ไก่ล่ะครับ ที่ต้องใช้เลนส์ประสิทธิภาพสูง เพราะงานจิวเวอรี่เป็นงานที่ถ่ายสู้กับการสะท้อนกลับของแสงที่มาจากวัตถุนั้นเองครับผม

อืม ส่วนตัวผมเห็นว่าเป็นความเชื่อส่วนบุคคลน่ะครับ แต่ไม่อยากใปโพสในที่อื่น ๆ เกรงว่าเขาจะเข้าใจเราผิดครับ เราต้องช่วยกันสร้างภาพพจน์ที่ไม่แตกตื่น เรื่องอภินิหารมหัศจรรย์คงไม่ต้องพิสูจน์แล้ว เชื่อแบบสนิทใจกันทุกคน ตั้งใจปฏิบัติธรรมเอาบุญกันเต็มที่น่ะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวของกระผมน่ะครับ ผิดถูกประการใดก็ขออภัยด้วยครับผม อนุโมทนาบุญครับ

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#12 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 06:55 PM

ดูโพสต์ก่อนหน้านี้เกี่ยวกับเรื่องนี้นะคะ มีรูปประกอบด้วยเช่นกันค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3993

คือกล้องดิจิตอลของพี่เอง ก็ถ่ายติดแบบนี้เหมือนกันค่ะ
มีอยู่หลายคนที่ถ่ายติดแบบนี้มาแล้วนะคะ

ขอให้ทำใจเป็นกลางๆนะคะ หากมีศรัทธาในพระรัตนตรัยและบุญก็เก็บไว้ลึกๆในใจค่ะ
ต้องหาผู้รู้ด้านการถ่ายภาพมาพิสูจน์ อาจจะเป็นการหักเหของแสงเข้าหน้ากล้องก็ได้ค่ะ
เพราะในบางครั้งที่เราถ่ายรูปแสงไฟก็ติดแบบนี้เหมือนกันค่ะ

ภาพที่ถ่ายช่วงที่ยิงพลุ

ถ้านำมาปรับแสงให้สว่างขึ้น จะมีอยู่หลายดวง

ถ้าดูจากกระทู้เก่าที่คุณสิริปโภได้นำภาพมาลงไว้แล้ว ในกระทู้ก่อนหน้านี้
http://www.dmc.tv/fo...102&hl=จักรแก้ว

จะเห็นว่าแม้นแต่ในงารรื่นเริงของคนที่กินเหล้าเฮฮาปาตี้ก็ติดดวงแบบนี้เหมือนกัน

หรือแม้นแต่ถ่ายรูปกันเองส่วนตัว ก็ยังติดดวงใสๆแบบนี้

จึงยังไม่ควรปักใจเชื่อนะคะ ส่วนความศรัทธาในพระรัตนตรัย ขอให้เดินหน้าทับทวีต่อไปค่ะ

----------------------ผู้ร่วมโพสต์ คุณwish ลงข้อความพร้อมรูป ---------------
ตามหลักวิทยาศาสตร์ ฝุ่นหรือตะกอนซึ่งมีสัดส่วนเป็นจำนวนเท่าของความยาวคลื่นของแสงหรือแฟลซสามารถกระเจิง สะท้อนเป็นดวงๆได้

ผมถ่ายรูปใต้น้ำโดยใช้แฟลซ ก็เจอตะกอนแบบนี้บ่อย

#13 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:13 PM

มีทั้งจริง มีทั้งฝุ่น แน่ ๆ เลย

เหมือนภาพในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันครั้งหนึ่ง ที่มีภาพดวงวิญญาณมารับส่วนบุญ บางภาพเป็นวิญญาณจริง บางภาพเป็นฝุ่นหน้ากล้อง

#14 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 08:10 PM

เคยเห็นนะค่ะแบบว่าเป็นแสง แต่ภาพแรกซิค่ะจริงรึป่าวนะเหมือนจังเลย อัศจรรย์จัง
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#15 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:54 PM

ศรัทธาควรจะมีปัญญาควบคู่ไปด้วยเสมอนะครับ ไม่งั้นจะกลายเป็นงมงาย
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#16 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:58 PM

ภาพประกอบข่าวจากเว็บหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  Merida11.jpg   36.88K   13 ดาวน์โหลด

#17 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:18 AM

จะใช่หรือไม่ใช่ ก็มีความปลื้มไม่รู้ลืม เลยค่ะ เห็นภาพวันงาน ก็ยิ้มได้ทุกที เลยค่ะ

#18 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:23 AM

จำได้เมื่อประมาณต้นปีที่แล้ว ผมดูรายการเรื่องจริงผ่านจอ ก็มีภาพถ่ายที่ได้จากเหตุการณ์คลื่นยักษ์ซึนามินี่แหละ มีรูปวงกลมลักษณะคล้ายดวงแบบนี้เต็มไปหมดเลย และถ้าหากจะถามผมเกี่ยวกับเรื่องนี้แล้วล่ะก็ ขอตอบว่า เฉยๆ ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้นด้วยอานุภาพบุญ ควรนำเอามาเป็นอนุสสติในการสร้างบารมีเพื่อหาทางพ้นทุกข์ไปสู่ฝั่งพระนิพพานแต่เพียงประการเดียวเท่านั้นครับ

#19 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 04:01 AM

เป็นไปได้ทั้งสองกรณีครับ
แบบที่เป็นดวงจิตของกายละเอียดก็มี แบบที่เป็นแสงสะท้อนก็มี

เคยมีเคสนึงนานมาแล้ว
เจ้าของเคสส่งรูปถ่ายในงานสวดพระอภิธรรมที่ถ่ายติดดวงกลมๆมาด้วยดวงนึง
หลวงพ่อเฉลยว่าเป็นดวงจิตของผู้ตายที่มาฟังพระอภิธรรมครับ

อันไหนเป็นดวงจริงๆอันไหนเป็นแสงสะท้อน ก็คงต้องรู้จากข้างในแหละครับ

ปล. สังเกตว่าในรูปของ BOG-BOG จะเป็นทรง 6 เหลี่ยมนะครับ ไม่กลม
อันนี้น่าจะเป็นแสงสะท้อนค่อนข้างแน่นอนครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#20 สาธุ

สาธุ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 10:13 AM

สาธุขอบคุณเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน ทุกความคิดเห็น ที่ร่วมแสดงความเห็นต่างๆนาๆ นะครับ ทำให้สาธุได้รับความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากมายเลย :) เพราะว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ มีทั้งของจริง(ดวงจิตร จักรแก้ว) เกิดจากฝุ่น เกิดจากแสง จากเลนส์ของกล้อง ฯลฯ อย่างไรก็ตามใครอยากพิสูตรของจริง ก็ต้องนั่งมาธิฝึกฝันในฝันให้เป็นนะครับ หรือไม่ก็ฟังพระเดชพระคุณพลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ฝันในฝันให้ฟังไปก่อนละกันนะครับ DMC ช่องนี้ช่องเดียว

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  av_1326.gif   24.62K   12 ดาวน์โหลด

#21 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:28 PM

ทำไมถ่ายภาพมุมเดียวกัน บางภาพเห็น บางภาพไม่เห็นจักรแก้ว ถ้าเป็นฝุ่นจริงก็ต้องเห็นทุกภาพซิ ภาพที่ไม่ใช่งานบุญดูไม่เหมือนจักรแก้วเพราะลางๆ ไม่เห็นเป็นจักรแก้วที่หยักๆ คิดแล้วงงจริงๆ

#22 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 02:09 PM

QUOTE(แก้วประเสริฐ)
ทำไมถ่ายภาพมุมเดียวกัน บางภาพเห็น บางภาพไม่เห็นจักรแก้ว ถ้าเป็นฝุ่นจริงก็ต้องเห็นทุกภาพซิ ภาพที่ไม่ใช่งานบุญดูไม่เหมือนจักรแก้วเพราะลางๆ ไม่เห็นเป็นจักรแก้วที่หยักๆ คิดแล้วงงจริงๆ

ที่ถ่ายติดแค่บางรูป เพราะว่ามันไม่ใช่ฝุ่นติดหน้าเลนส์ อย่างที่เข้าใจกันครับ แต่เป็นฝุ่นเล็กๆที่ลอยอยู่ในอากาศครับ ฝุ่นเล็กๆเหล่านี้ เมื่อกระทบแสงไฟ ไม่ว่าจะเป็นแสงจากแฟลชของกล้อง หรือจากแสงของไฟที่อยู่บริเวณนั้น ในบางมุมที่เหมาะสม จะเกิดการกระเจิงแสงตามหลักวิทยาศาสตร์ครับ ทดสอบดูได้เลยครับ ไปหาที่ไหนก็ได้ ที่มีฝุ่นเยอะๆ แล้วทำให้ฝุ่นฟุ้งดู แล้วถ่ายรูปโดยใช้แฟลช ก็จะเกิดรูปลักษณะนี้เช่นกันครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#23 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 08:55 PM

คุณ Neung พูดถูกครับ ผมลองมาแล้ว
เดือนไปที่เขากำลังก่อสร้างตอนกลางคืน ที่มีฝุ่นเยอะ ๆ แล้วลองถ่ายดู
มี ดวงวงกลมแบบนี้เต็มไปหมด
สาธุ ครับ

#24 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 10:29 PM

อย่าคิดมากเลยครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#25 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 03:12 PM

มีเรื่องแปลกที่พบกับตัวเองเล่าให้ฟังค่ะ

เมื่อวันที่ 30 เมษาที่ผ่านมา ได้ไปร่วมงานมุทิตาหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดใกล้บ้านได้รับพัดยศเลื่อนสมณศักดิ์ เสร็จงานเดินทางไปวัดอีกแห่งหนึ่งใกล้ๆกัน เพื่อคุยงานช่วยเหลือหลวงพ่อในงานบุญของวัดท่านในอาทิตย์หน้า

หลวงพ่อท่านติดกล้องทีวีวงจรปิดไว้ในวิหารหลวงพ่อเจ้าอาวาสองค์เก่าที่เป็นที่เคารพนับถือมาก และมีรูปหล่อของท่านอยู่ในวิหาร พร้อมมีรูปหล่อหลวงปู่สดอยู่ด้วย

ท่านให้เราดูว่าภายในวิหารไม้ไม่ได้เปิดไฟ เป็นเวลากลางวัน กล้องสามารถถ่ายภาพได้ในที่มืดมีแสงสว่างรอดมาบ้างนิดหน่อย
แต่เป็นที่หน้าแปลกมากมีภาพดวงสว่างวิ่งลอยอยู่ภาพในวิหารเป็นจำนวนมากไม่ได้เป็นภาพนิ่งนะค่ะ ภาพดวงสว่างนั้นวิ่งช้าบ้างเร็วบาง เป็นภาพที่น่าอัศจรรย์มาก ท่านบอกว่ายิ่งวันพระจะมีจำนวนมาก และไม่ใช่ฝุ่นละอองแน่นอน ดวงสว่างที่ว่านั้นดูเหมือนหมุนได้ด้วยค่ะ

ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ ถ้าอยากมาเห็นด้วยตนเอง ติดต่อมาได้เลยค่ะจะพาไปดู

#26 สาธุ

สาธุ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 04:08 PM

แปลกดีนะครับ คุณ wir ตอนแรกก็นึกว่าเป็นฝุ่น เห็นคุณ wir ยืนยัน ทึ่งนะแปลกครับ

#27 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 01:50 PM

คงแสดงความคิดเห็นอะไรไม่ได้ครับ คุณ wir เพราะว่า ผมยังไม่ได้เห็นภาพนั้นเลย
คุณมีภาพนั้นหรือเปล่า ถ้ามีผมขอดูได้ไหม
อาจจะตัดต่อ ก็ได้ จะเป็นอภินิหารก็ได้อีก คงต้องเอามาดูก่อนนะครับ
อย่าลืม ถ้ามีช่วยติดต่อมาด้วยนะครับ อยากเห็นมากครับ [email protected]

Thanks !!!

#28 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 02:11 PM

ไม่ว่าจะจริงหรือไม่ ผมก็จะขอตั้งใจสร้างบารมีต่อไป เสียดายตอนเกิดอัศจรรย์ตะวันแก้ว ไม่มีใครถ่ายภาพได้เลย เห็นแต่ตาเนื้อเท่านั้น