ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สมณเทวบุตร ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 05:39 PM

สมณเทวบุตร คือใครหรือคะ
(ขอโทษค่ะไม่ทราบจริง ๆ ได้ยินมาหลายครั้งแล้วในโรงเรียนอนุบาลฯ)

#2 chawasdee

chawasdee
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 06:36 PM

ถ้าผมเดาไม่ผิด ท่านก็คือครูบาอาจารย์ของพวกเราครับ และยังทำให้พวกเราได้รู้เรื่องราวความเป็นจริงของชีวิตด้วยครับ ซึ่งท่านกำลังเตรียมหมู่คณะเพื่อจะลงมาสร้างบารมีอีกรอบครับ

#3 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:05 PM

การถือกำเนิดในโลกสวรรค์ มีภาวะหลายรูปแบบ บ้างเป็นหญิง เรียก เทพธิดา บ้างเป็นชาย เรียก เทพบุตร บ้างเป็นพระ จึงเรียกเจาะจงว่า สมณเทพบุตร หรือเรียกว่า สมณเทวบุตร ก็ได้

เทพบุตร มาจาก ภาษาบาลีว่า เทวปุตฺโต ภาษาบาลี เป็น ว พอมาเป็นภาษาไทยจะเป็น พ

ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน สมณเทวบุตร ของคุณครูไม่ใหญ่ ท่านกล่าวเจาะจงถึงสมณเทวบุตรบางองค์ค่ะ (หากมีคนคุ้นเคยที่ไปวัดประจำ ถามก็คงจะทราบ หรือถามผู้ประสานงาน ดีกว่านะคะ ในเวปเป็นลายลักษณ์อักษรและสาธารณะ)

อนุโมทนาบุญค่ะ

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:20 PM

พูดง่ายๆ ก็คือ เพศสมณะบนสวรรค์ไงครับ แต่จะเป็นได้ ต้องมีบุญมากๆๆๆๆๆ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 07:24 PM

อ๋อ เข้าใจแล้วค่า ขอบคุณค่ะ

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 02:56 AM

สมณเทวบุตร คือ เทวบุตรนักบวชที่มีอยู่เฉพาะแต่ในสวรรค์ชั้นดุสิตครับ ซึ่งผู้ที่มีสิทธิ์เป็นสมณเทวบุตรนั้น สามารถเป็นได้ทั้งชายและหญิง แต่มีเงื่อนไขอยู่ว่า ต้องเป็นผู้ที่บำเพ็ญและมีพรตพรหมจรรย์ที่สมบูรณ์ด้วยความเป็นพระภายในและภายนอกแต่เพียงเท่านั้น จึงจะมีสิทธิ์เป็น
สมณเทวบุตรได้ครับ

#7 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:01 AM

นิตยะโพธิสัตว์กับพระสมณเทวบุตร ใครสร้างบารมีนานกว่ากันครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:34 AM

นิตยะโพธิสัตว์กับพระสมณเทวบุตร ใครสร้างบารมีนานกว่ากันครับ

ไม่อยากให้แสดงความเห็นในเชิงเปรียบเทียบครับ เพราะทั้งนิตยะโพธิสัตว์กับสมณเทวบุตร ต่างก็มีคุณธรรมคุณวิเศษสูงมากทั้งคู่ครับ ตอบไปแล้วก็ไม่เกิดผลดีอะไร เป็นคำถามที่ไม่เกิดประโยชน์ในการตอบครับ อาจจะทำให้เกิดวิบากกรรมหนักได้ ถ้าตอบผิดพลาด เพราะเรากำลังพาดพิงถึงผู้มีคุณธรรมสูงมากๆ ครับ อย่างคำถามประเภทพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น กับพระองค์นี้ องค์ไหนมีพระบารมีมากกว่ากัน ก็เช่นกันครับ ตอบไปก็ไม่เกิดประโยชน์ครับ เพราะอย่างไรเสียท่านก็เป็นพระบรมครู สามารถนำพาสรรพสัตว์ข้ามผ่านห้วงวัฏฏะสงสารได้เหมือนกันครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:02 PM

สาธุ เห็นเช่นเดียวกับคุณ มิราเคล ดรีมน่ะครับ คำถามทำนองนี้ เหมือนกับคำถามว่า รัชกาลที่ 9 กับรัชกาลที่ 5 ใครมีคุณธรรมสูงส่งกว่ากัน ใครได้ยินคำถามเช่นนี้ คงได้แต่ร้องเพลงว่า "โปรดอย่าถาม คำถามเช่นนี้" น่ะครับ (เนื้อเพลงเพี้ยนไปหน่อย จริงๆ มาจากเพลง โปรดอย่าถามว่าฉันเป็นใครเมื่อในอดีต)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:34 PM

โปรดอย่าถาม ว่าชั้นเป็นคราย เมื่อไนอดีต 555+
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 05:02 PM

ขออภัยนะครับ...สมณเทวบุตรหรือสมณเทพ...คุ้นๆว่าการจะได้เป็นสมณเทพได้นั้นก่อนตายต้องได้ ถึง หรือ เป็นธรรมกายครับและพอถึงตรงนั้นก็จะสามารถแก้ไขวิบากกรรมได้จึงสามารถเปลี่ยนกายจากเทพธิดาเป็นเทพบุตรได้ ดังนั้นสมณเทพ คือ การไปเป็นพระที่ได้ ถึง หรือเป็นธรรมกายต่อบนดุสิตเขตใน ฉนั้นสมณเทพเป็นหญิงไม่ได้ ( สมณเทพคือพระที่ได้ ถึง หรือเป็นธรรมกายเท่านั้น เราจึงต้องขยันนั่ง อย่างน้อยก่อนตายต้องได้กายธรรม ) และบนดุสิตเขตในก็จะมีแต่พระกับอุบาสกเท่านั้นอุบาสิกาเข้าไปไม่ได้ ( ผู้ที่ได้ ถึง หรือเป็นธรรมกายไม่ต้องไปประชุมที่เทวสภาก็ได้อันนี้ไม่แน่ใจ แต่รู้สึกว่าจะมีสิทธิบางอย่างเหนือกว่าชาวดุสิตอะไรประมาณนี้แหละ.... ) หากข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยกระผมเพียงแค่อยากทบทวนความรู้ที่มีอยู่ไว้เป็นกำลังใจสร้างบารมีเท่านั้นเอง

#12 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 05:08 PM

ครับคำว่าหญิง มีความหมายเพียงว่า ตอนเป็นมนุษย์บางท่านเป็นผู้หญิงแต่เมื่อขึ้นไปบนสวรรค์ชั้นดุสิต กายทิพย์ก็เปลี่ยนเป็น สมณเทพบุตร นั่นแหละครับ

#13 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:41 PM

โอ้ ลึกซึ้งจัง
ขอบคุณทุก ๆ ท่านค่ะ

#14 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 11:38 PM

สมณเทวบุตร คือ เทวบุตรนักบวชที่มีอยู่เฉพาะแต่ในสวรรค์ชั้นดุสิตครับ ซึ่งผู้ที่มีสิทธิ์เป็นสมณเทวบุตรนั้น สามารถเป็นได้ทั้งชายและหญิง แต่มีเงื่อนไขอยู่ว่า ต้องเป็นผู้ที่บำเพ็ญและมีพรตพรหมจรรย์ที่สมบูรณ์ด้วยความเป็นพระภายในและภายนอกแต่เพียงเท่านั้น จึงจะมีสิทธิ์เป็นสมณเทวบุตรได้ครับ

หลวงปู่ คุณยาย เป็นหรือเปล่าครับ
หลวงพ่อ จะได้เป็นหรือเปล่าครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#15 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 05:12 AM

ครูบาอาจาย์ท่านไม่ได้เป็นสมณเทวบุตรครับแต่เป็น " มหาสมณเทวบุตรครับ " เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดลึกซึ้งถ้าอยากฟังไปปฎิบัติธรรมสิแล้วอาจได้ฟัง...แต่ขอแนะนำครับ...ไม่รู้จะดีครับจะได้ไม่ต้องฟุ้งซ่าน...จะได้นั่งกันได้ดี....ฝึกงานหยาบให้ละเอียดดีกว่าครับแล้วละเอียดจะจิ๋วถึงตอนนั้นไม่ต้องมารู้จำแล้วครับ...ถ้าใจเราหยุดนิ่งดีแล้ว...ทุกอย่างจะหายสงสัยขอเน้นว่าทุกอย่าง และจะมีแต่ความรู้ที่บริสุทธิ์ล้วนๆและเป็นความรู้อมตะคือความรู้ของพระพุทธองค์จะรู้แจ้งเหมือนของในที่มืดถูกเปิดเผยด้วยแสงจากดวงอาทิตย์ที่ไม่มีประมาณ จากประสบการณ์เรื่องปกิณกะบางคนถ้ารู้มากไปก็อาจทำให้ฟุ้งซ่านน่ะครับบางคนคิดมากไม่เป็นอันนั่งแทนที่จะหยุดได้เร็วกลับต้องมาปรับอารมณ์ " รักษาความความไร้เดียงสาเหมือนเด็กไว้ " " หยุดเป็นตัวสำเร็จ "

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 08:49 AM

สาธุ คุณ minori กล่าวไว้ชอบแล้วครับ

#17 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 12:40 PM

มีหนังสือหลายเล่มที่ได้กล่าวถึงอนุภาพของวิชชาธรรมกายไว้ครับเช่น บุคคลยุคต้นวิชชา จดหมายจากแม่ถึงลูก ( เล่มนี้จะเน้นการปฏิบัติธรรมและผลมากกว่า ) เล่าเรื่องยาย ฯลฯ ถ้าอยากรู้ไปร่วมบุญได้ครับเช่นที่ รักษ์บ้านเกิดที่อยู่หน้าวัดครับ หรืออาจเป็น ที่ ธรรมะปัญญาที่สภาฯ ในวันอาทิตย์ ฯลฯ แต่สำหรับผม...ควรอ่าน หนังสือ " ไม่รู้จะอ่านอะไร " แล้วขยันนั่งสมาธิครับ หรืออาจเป็นโอวาทของหลวงพี่บดินทร์ที่ให้พระ สามเณร รุ่นบูชาธรรมหลวงพ่อ รุ่น 51 ( ไม่แน่ใจ ) เล่มนี้เป็นวิธีการที่จะฝึกใจ ผลการปฏิบัติธรรม และหนังสืออื่นๆอีกมากมาย แต่ถ้าไม่อยากอ่าน ก็นั่งหลับตาเฉยๆ ก็อนุโมทนาครับ
หากข้อมูลพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ......สา...ธุ

#18 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 08:25 AM

สมณเทวบุตร คือเทวบุตรนักบวชที่มีอยู่เฉพาะแต่ในสวรรค์ชั้นดุสิตครับ ซึ่งผู้ที่มีสิทธิ์เป็นสมณเทวบุตรนั้น สามารถเป็นได้ทั้งชายและหญิง แต่มีเงื่อนไขอยู่ว่า ต้องเป็นผู้ที่บำเพ็ญและมีพรตพรหมจรรย์ที่สมบูรณ์ด้วยความเป็นพระภายในและภายนอกแต่เพียงเท่านั้น จึงจะมีสิทธิ์เป็น
สมณเทวบุตรได้ครับ...

#19 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 10:14 PM

จำได้ว่าการเป็นสมณเทวบุตรนั้นยากมากครับ เพราะหมายถึงเป็นเพศพระโดยแท้จริง

#20 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 10:11 PM

ต้องบวชติดไปทุกกายเลย

ครูบาอาจาย์ท่านไม่ได้เป็นสมณเทวบุตรครับแต่เป็น " มหาสมณเทวบุตรครับ "

เฉพาะหลวงปู่ค่ะ
คุณยายเป็น สมณเทวบุตรค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#21 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 08:58 PM

สาธุครับ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#22 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 01:56 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ