ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จักรแก้วคืออะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 09:50 PM

จักรแก้วคืออะไร มีวิญญาณหรือไม่
กำเนิดมาจากอะไร

ใช้ทำอะไร

เหตุใดจึงใช้จักรแก้วบูชามหาปูชนียาจาร์ย

#2 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:06 PM

จักรรัตนะ คือ จักรแก้ว หมายถึง การมีอำนาจ หรือเดชานุภาพแผ่ขยายไปทั่วทุกทิศ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#3 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:14 PM

“ จักรแก้ว” ซึ่งเป็นสัญลักษณ์แห่งการสร้างบารมี เพื่อไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม

“จักรแก้ว” เป็นประธานแห่ง “รัตนะเจ็ด” คู่บุญของพระเจ้าจักรพรรดิ ซึ่งปรากฏในพระไตรปิฎก

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#4 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:29 PM

จักรแก้วและพระเจ้าจักรพรรดิ เกี่ยวกับที่สุดแห่งธรรมอย่างไรครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:40 PM

แก้ว

แก้วในไตรภพที่มนุษย์ใช้อยู่บัดนี้ เพชรเป็นของสูงกว่า หรือแก้วที่มีรัศมีเป็นของหายากไม่มีใครจะใช้กันนัก แก้วชนิดอย่างนั้นมีสีต่างๆ ถ้าสีนั้นเขียวใส่ลงไปในน้ำๆ ก็เขียวไปตามสีแก้วนั้น ถ้าสีเหลืองน้ำก็เหลืองไปตาม ถ้าแดงน้ำก็แดงไปตามสีแก้ว
ตกลงว่าแก้วสีอะไรน้ำก็เป็นไปตามสีแก้วนั้นๆ นี้เป็นรัตนะที่สูงในโลก สูงยิ่งกว่านี้ขึ้นไปก็ต้องเป็นแก้วของพระเจ้าจักรพรรดิ
พระเจ้าจักรพรรดิมีแก้ว ๗ ประการ คือ
จักรแก้ว
ช้างแก้ว
ม้าแก้ว
แก้วมณี
นางแก้ว
คหบดีแก้ว
ปรินายกแก้ว
แก้ว ๗ ประการนี้เกิดขึ้นในโลกกาลใด มนุษย์ในโลกได้ รับความสุข ปราศจากไถและหว่าน สำเร็จความเป็นอยู่ อาศัยแก้ว ๗ ประการของพระเจ้าจักรพรรดิให้เป็นอยู่ได้โดยตลอดชีวิต ไม่ต้องทำกิจการใดๆ ทั้งสิ้น
พระเจ้าจักรพรรดิสอนให้ตั้งอยู่ในศีล ๕ กรรมบถ ๑๐
ครั้นสิ้นชีพแล้ว ไปบังเกิดในสุคติโดยส่วนเดียว ไม่มีตกไปอยู่ในทุคติเลย
แก้วทั้งหลายในโลกพิเศษถึงเพียงนี้แล้ว ยังไม่พิเศษเท่าแก้ว คือ พุทธรัตนะ ธรรมรัตนะ สังฆรัตนะ
แก้วคือพุทธรัตนะ ธรรมรัตนะ สังฆรัตนะนั้น ถ้าผู้ใดเข้าไปได้เข้าไปถึงแล้ว ลืมแก้วลืมสวรรค์ลิบๆ ในโลกหมดทั้งสิ้น

จากพระธรรมเทศนาเรื่อง "รตนตฺตยคมนปณามคาถา" ๖ มีนาคม ๒๔๙๒
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#6 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 12:19 AM

ขอบคุณครับ ที่แท้จักรแก้ว เป็นเหมือนแก้วสารพัดนึกของพระเจ้าจักรพรรดิ เป็นสัญลักษ์ของความ
อุดมสมบูรณ์ มีศีลมีธรรมนั่นเอง

“ จักรแก้ว” ซึ่งเป็นสัญลักษณ์แห่งการสร้างบารมี เพื่อไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม

ผู้ที่ต้องการไปถึงที่สุดแห่งธรรมต้องการสร้างบารมีให้ได้จักรแก้วด้วย เช่นเดียวกับ กายมหาบุรุษ ถูกไหม

#7 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 12:47 AM

คุณทศพลเข้าใจถูกต้องแล้วครับ

จักรแก้วเป็นประธานแห่งรัตนะทั้ง ๗ จึงใช้จักรแก้วเป็นตัวแทนของรัตนะทั้ง ๗ ของพระเจ้าจักรพรรดิ และหากเมื่อใดในโลก มีรัตนะทั้ง ๗ บังเกิดขึ้น เมื่อนั้นมนุษย์ในโลก ไม่ต้องทำมาหากินครับ มีผู้เลี้ยงเสร็จสรรพ มนุษย์ทุกคนจะตั้งอยู่ในศีล ๕ กุศลกรรมบถ ๑๐ ไปเกิดในสุคติอย่างเดียว ไม่ไปอบายทุคติเลย

เมื่อไม่ต้องทำมาหากิน ทุกคนก็จะสามารถปฏิบัติธรรมได้เต็มที่ ปฏิบัติธรรมอย่างเดียว ไม่ต้องทำอย่างอื่น ไม่ต้องกังวลเรื่องทำมาหากิน เมื่อศีล ๕ กุศลกรรมบถ ๑๐ ครบ ก็ไม่ต้องพลัดพรากไปสู่อบายทุคติภูมิ สามารถสร้างบารมีได้ต่อเนื่อง นี่เป็นเหตุผล ว่าจักรแก้วมีความสำคัญอย่างไร และเกี่ยวข้องกับการไปสู่ที่สุดแห่งธรรมอย่างไร
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#8 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 12:55 AM

สาธุ เป็นเช่นนั้นเอง

ถ้าจักรแก้วเกิดขึ้นในชาตินี้ก็ดีสิ จะได้สร้างบารมีกันง่าย ๆ

#9 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:43 AM

มีคน นำชื่อ จักรแก้ว มาตั้งชื่อร้านค้า ด้วยค่ะ ไม่ทราบว่า จะเป็นข้อห้ามหรือป่าวนะค่ะ
เพราะมีบางคำอย่าง ธรรมกาย ที่ครูไม่ใหญ่เคยสั่งไว้ว่า อย่าเอาไปตั้งชื่อคน แล้วอย่างจักรแก้วนี่จะมีข้อห้ามหรือป่าวค่ะ ฝากผู้รู้หน่อยสิค่ะ

#10 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 08:56 AM

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ยุคนี้จะมีสิทธิมีพระเจ้าจักรพรรดิมาเกิดบ้างหรือไม่ ?

#11 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:40 AM

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ยุคนี้จะมีสิทธิมีพระเจ้าจักรพรรดิมาเกิดบ้างหรือไม่ ?

อยากให้คุณทศพลไปซื้อ วีซีดี ที่วัดเรื่อง พระเจ้าจักรพรรดิ มาดูจะดีกว่านะครับ ได้คำตอบชัดเจน แล้วก็จะหมดคำถามครับ และ วีซีดีก็อ้างอิงถึงเรื่องราวจากพระไตรปิฎกด้วย ซึ่งชัดเจน ถูกต้อง มากกว่าครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#12 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 10:23 AM

http://www.dmc.tv/pr...cakkavatti.html

ดู ใน DMC mini series พระเจ้าจักรพรรดิ พลางๆ ก่อนจะไปซื้อ วีซีดี ค๊าบ

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#13 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 10:48 AM

เรื่องตั้งชื่อคนหรือร้านค้าว่าจักรแก้วนั้น ตามความคิดเห็นส่วนตัวแล้วน่าจะเป็นการพ้องกันโดยไม่ได้ตั้งใจนะค่ะ

โดยเฉพาะทางเหนือนั้นคำว่าแก้ว = เพชร ไม่ใช่พวกแก้วน้ำ แก้วกระจกแบบภาคกลาง
คำว่าจักร = อาวุธชนิดหนึ่งที่มีอานุภาพ

และคำทั้งสองก็เป็นที่นิยมใช้ในการตั้งชื่อคนรุ่นปู่รุ่นทวดของชาวเหนือ เพราะฉะนั้นจะได้ยินชื่อคนรุ่น คุณปู่หรือคุณทวดของคนทางเหนือมีชื่อทำนองนี้พอสมควรค่ะ ดังนั้นอาจเป็นไปได้ที่มีการตั้งชื่อคนว่าจักรแก้ว โดยไม่ตั้งใจจะเลียนแบบค่ะ

ส่วนการตั้งใจตั้งชื่อเลียนแบบนั้น อันนี้ก็ไม่ทราบเช่นกันว่าจะผิดหรือไม่ค่ะ

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 01:08 PM

ที่คุณทศพล ถามว่า ยุคนี้ มีสิทธิ์ที่พระเจ้าจักรพรรดิ์จะลงมาเกิดได้หรือไม่นั้น

เป็นคำถามที่คุณทศพล จะช่วยตอบคำถามนี้ได้มากเลยล่ะครับ เพราะถ้าได้ไปดู VCD แล้ว จะทราบว่า พระเจ้าจักรพรรดิ์จะลงมาในช่วงที่คนทั้งโลกมีศีลมีธรรมครับ

ดังนั้น ถ้าคุณอยากให้พระเจ้าจักรพรรดิ์ลงมาในยุคนี้ ก็ต้องช่วยคุณครูไม่ใหญ่ชักชวนคนทั้งโลก ให้เข้าวัด ปฏิบัติธรรมนะครับ เมื่อคนทั้งโลกมีศีล 5 เรียบร้อยแล้ว ถึงตอนนั้น ผู้มีบุญระดับพระเจ้าจักรพรรดิ์ท่านก็มีสิทธิ์ลงมาสร้างบารมีได้แล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 04:37 PM

สรุปแล้ว" หยุดเป็นตัวสำเร็จ " อนุโมทนาบุญครับ
สา..ธุ

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 05:15 PM

ส่วนการตั้งชื่อว่า จักรแก้ว แก้วมณี ฯลฯ ย่อมไม่มีปัญหาใดๆ ครับ เพราะสิ่งเหล่านี้ถึงอย่างไรก็ไม่ใช่ที่พึ่งอันสูงสุด (พระรัตนตรัย) นะครับ สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นกับเราได้ก็เพราะมีบุญ ถ้าหมดบุญก็เสื่อมสิ้นจากสิ่งเหล่านี้ไปเป็นธรรมดา

ผิดกับพระรัตนตรัยภายใน เป็นสิ่งที่คงที่ไม่เปลี่ยนแปลง มีอยู่ในตัวมนุษย์ทุกคน และเป็นที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด ดังนั้น จึงไม่ควรตั้งชื่ออะไรเลี่ยนแบบพระรัตนตรัยเช่น ตั้งชื่อตัวเอง ร้านค้า ว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ธรรมกาย ตั้งชื่อเช่นนี้ ย่อมไม่สมควรนะครับ

ชื่อนายจักรแก้ว ไม่มีปัญหาใดๆ แต่นายพระพุทธ มีปัญหาครับ

#17 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 11:48 PM

ยุคนี้จะมีสิทธิมีพระเจ้าจักรพรรดิมาเกิดบ้างหรือไม่ ?

ไม่มีครับ
พระเจ้าจักรพรรดิจะมาเกิดในสมัยที่มนุษย์มีอายุขัย 10000 ปีขึ้นไปครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#18 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 08:12 AM

สาธุครับ คนเข้าวัดมากขึ้นความอุดมสมบูรณ์ก็คงมากขึ้น แต่จักรพรรดิก็คงไม่มาเกิด
ง่าย ๆ ต้องยุคหน้าจนกว่าอายุมนุษย์จะถึง 10000 ปี จึงจะได้พบพระเจ้าจักรพรรดิ ถูกไหมครับ

#19 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 08:45 AM

คุณ ckd คงต้องทำความเข้าใจใหม่แล้วล่ะครับ อายุ 100 ปี ก็มีพระเจ้าจักรพรรดิ์ได้ครับ ถ้าได้ศึกษาพุทธประวัติ ตอนที่พระพุทธเจ้าประสูติ (ตอนนั้นอายุเฉลี่ยมนุษย์คือ 100 ปี พระพุทธเจ้าทรงมีอายุ 80 ปี) จะมีรายละเอียดเกี่ยวกับการทำนายของพรามหณ์ 7 คน ที่เห็นลักษณะมหาบุรุษ ของเจ้าชายสิทธัตถะ แล้วพราหมณ์ 6 คนก็ทำนายว่า ลักษณะเช่นนี้ ถ้าครองเรือนจะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์ ถ้าออกบวชจะได้เป็นพระพุทธเจ้า มีโกญทัญญะพรามหณ์คนเดียวที่ทำนายว่า จะออกบวช แล้วเป็นพระพุทธเจ้า

จากนั้น เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะเจริญวัย จนเห็นภัยในสังสารวัฏ จึงหนีออกจากวังเพื่อจะไปบวช ในตอนนั้นเอง เทพบุตรมาร ได้ปรากฏกายขึ้น แล้วบอกว่า ท่านสิทธัตถะ ท่านอย่าได้บวชเลย รออีกแค่ 7 วันเท่านั้น จักรแก้ว ก็จะบังเกิดขึ้นกับท่านแล้ว ท่านจะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์ครองโลกทั้งโลก
เจ้าชายตอบว่า ท่านทราบล่วงหน้าแล้ว แต่ไม่ปรารถนา (เพราะเป็นมาจนเบื่อหลายชาติ : อันนี้ท่านไม่ได้ว่า แต่ผมเติมให้) ไม่ใช่ทางพ้นทุกข์ ท่านปรารถนาออกบวชเพื่อหาทางพ้นทุกข์ จากนั้น เรื่องราวก็เป็นดังที่ได้ทราบกัน คือ ท่านตรัสรู้ธรรมเป็นพระพุทธเจ้าครับ

นี่ก็แสดงให้เห็นว่า พระเจ้าจักรพรรดิ์ สามารถบังเกิดได้ แม้ในยุคอายุเฉลี่ยมนุษย์แค่ 100 ปีครับ

#20 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 09:08 AM

โอ้ ผมอ่านพุทธประวัติแล้ว มีตอนพรามหณ์ ทำนายว่าจะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิจริง ๆ

ขนลุกครับ สาธุ ๆ มาช่วยทำสร้างความดี ชวนคนเข้าวัดดีกว่าเผื่อว่าจะได้มีโอกาศได้
พบพระเจ้าจักรพรรดิกันในชาตินี้ครับ

#21 ~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~

~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 09:30 AM

ขอถามนะคะ รูปเวลาไปถ่ายที่วัดแล้วมีดวงขาวๆกลมๆ ติดมาด้วย คืออะไรคะ ใช่จักรแก้วรึเปล่าคะ
เห็นเค้าบอกกันมาว่าใช่ แล้วทำไมกล้องบางคน บางคนถ่ายไม่ติดคะ อยากรู้มากๆเลย กัลฯ ท่านไหนทราบ
ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ ..ขอบคุณค่ะ
^_^

#22 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 11:37 AM

คุณได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตรดูคำตอบในเว็บนี้สิครับ
=> http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4085

#23 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 01:06 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สรุปว่าพระเจ้าจักรพรรดิจะมาบังเกิดในช่วงที่มนุษย์มีอายุ 100-10,000 ปี ใช่ไหมครับ แต่มนุษย์ต้องมีศีลธรรมด้วย