ไปที่เนื้อหา

- - - - -

อจินไตยแปลว่าอะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 April 2005 - 07:15 PM

อจินไตยแปลว่าอะไร

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2005 - 07:38 PM

แปลว่าสิ่งที่เกินความคิดของมนุษย์จะเข้าใจได้
ไม่ควรจะไปคิด เพราะคิดไปก็เสียเวลา ไม่เกิดประโยชน์
มีอยู่หลายประการ ที่พระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้ แต่จำไม่ได้แล้ว

คงต้องรบกวนท่านที่มีเอกสารอ้างอิงมาโพสอีกทีครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 April 2005 - 08:17 PM

ผมก็จำรายละเอียดไม่ได้เหมือนกันครับ แต่ไป Copy จากเว็บข้างล่างนี้มาให้ครับ
http://www.geocities...ine/ajintai.htm

อจินไตย

อจินติตสูตร
เล่มที่ ๒๑
[๗๗] ดูกรภิกษุทั้งหลาย อจินไตย ๔ ประการนี้ อันบุคคลไม่ควรคิด เมื่อบุคคลคิด พึงเป็นผู้มีส่วนแห่งความเป็นบ้า เดือดร้อน
อจินไตย ๔ ประการเป็นไฉน
ดูกรภิกษุทั้งหลาย
พุทธวิสัยของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ๑
ฌานวิสัยของผู้ได้ฌาน ๑
วิบากแห่งกรรม ๑
ความคิดเรื่องโลก ๑
ดูกรภิกษุทั้งหลาย อจินไตย ๔ ประการนี้แล ไม่ควรคิด
เมื่อบุคคลคิด พึงเป็นผู้มีส่วนแห่งความเป็นบ้า เดือดร้อน ฯ
จบสูตรที่ ๗

#4 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 08:52 AM

ทำไมถึงคิดแล้วจะเป็นบ้าไปได้ละคะ ไม่เข้าใจ อยากได้รายละเอียดเพิ่มคะ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 12:14 PM

เพราะเรื่องเหล่านี้ซับซ้อนเกินกว่าปัญญาธรรมดาๆ จะคิดออกครับ เช่น เอ๊ะ ผู้มีญาณเหาะได้อย่างไร เอาชนะแรงดึงดูดของโลกได้อย่างไร หรือ ทำให้โลกไม่มีแรงดึงดูด เอาแรงตรงไหนไปทำ ทำอย่างไรจึงมีแรงนั้นไปทำ เห็นมั้ยครับ แค่นี้ก็เริ่มปวดหัวแล้ว

ลองดูสถานการณ์จริง ที่เกิดขึ้นกับไอสไตน์ ก่อนที่เขาจะค้นพบทฤษฎีสัมพันธภาพนะครับ เขาต้องเข้าไปรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลบ้า อยู่พักหนึ่ง เพราะเขาคิดเรื่องหนึ่งไม่ออกจนเป็นบ้า (นี่ยังไม่ใช่เรื่องอจินไตยนะครับ แค่น้องๆ เท่านั้นเอง) คุณลองคิดดูบ้างมั้ยครับ เรื่องมีอยู่ว่า

การที่คนเราจะเห็นวัตถุสิ่งของต่างๆ ได้นั้น เป็นเพราะมีแสงพุ่งไปตกกระทบที่วัตถุ แล้วสะท้อนเข้าตาเราใช่มั้ยครับ ที่นี่ถ้า ถ้า ถ้า เรานั่งอยู่บนยานอวกาศลำหนึ่ง ที่วิ่งด้วยความเร็วเท่ากับแสง ในยานมีกระจกบานหนึ่ง ถามว่า เราจะเห็นภาพตัวเองในกระจกหรือไม่ ในเมื่อเราวิ่งเร็วเท่ากับแสงอยู่ แสงจากตัวเราจะไปหากระจกได้หรือไม่ ในเมื่อเราเร็วเท่ากับแสงอยู่ ไอสไตน์คิดจนเป็นบ้า เลยครับ แล้ว เขาก็ได้คำตอบว่า เราจะยังคงเห็นภาพตัวเองในกระจกครับ และเหตุผลก็คือ (ผมไม่สนใจอ่านท่อนเหตุผลเลยครับ เพราะอ่านไม่รู้เรื่อง และกลัวบ้าด้วยครับ)

#6 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 01:42 PM

จะไปอ่านต่อ ท่อนเหตุผล เรื่องไอน์สไตน์ได้ที่ไหนค่ะ น่าสนุกดี
(ไม่ต้องกลัวคนอ่านเป็นบ้าค่ะ)

#7 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 04:11 PM

ถ้าจะอ่านแนวเป็นทางการเลย ต้องอ่านชีวประวัติของไอสไตน์ครับ
แต่ถ้าจะอ่าน สไตล์อ่านง่าย ต้องอ่าน ไอสไตน์ฉบับการ์ตูน
แต่อีกแหละ ขอบอกก่อนนะครับว่า ที่ผมอ่านไม่รู้เรื่องนี่ ผมอ่านจากฉบับการ์ตูนแล้วนะครับ

#8 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 05:32 PM

ฮ่า ฮ่า ... ถ้าอย่างนั้นช่วยแนะนำฉบับการตูนด้วยค่ะ เริ่มจากอะไรง่าย ๆ ก่อน น่าจะดี
ขอบคุณค่ะ

#9 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2005 - 05:19 PM

อ่านเรื่อง อจินไตย เพิ่มเติมได้ที่นี่นะครับ

http://www.######.co...6/Y3397886.html
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#10 *เกียรติก้องธรณินทร์*

*เกียรติก้องธรณินทร์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 03:19 AM

อันว่าเรื่องของอจินไตยที่พุทธองค์ทรงตรัสว่าไม่ควรคิดนั้น เป็นเพราะท่านได้กรุยทางให้เราแต่เนิ่นๆ แล้วว่าหากต้องการที่จะศึกษาให้ละเอียดถี่ถ้วนแล้ว การเจริญให้ยิ่งด้วยภาวนามยปัญญา (คือ ปัญญาที่เกิดจากการเจริญสมาธิภาวนา (ทั้งสมถะและวิปัสสนากัมมัฏฐาน)) จะเป็นสิ่งที่ให้คำตอบอย่างชัดแจ้งอย่างหมดข้อกังขาใดๆ ทั้งสิ้น เพราะคุณจะต้องไม่ลืมว่าเรื่องของพระอริยเจ้านั้น เป็นเรื่องที่ละเอียดประณีต เหลือวิสัยที่ปุถุชนเช่นเราจะตามทำความเข้าใจให้กระจ่างได้ตลอดทั้งหมด "ดั่งวิสัยแห่งพญาอินทรีย์ ที่นกกระจอกยากจะหยั่งถึง"

#11 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 14 April 2005 - 02:44 PM

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

นอกจากเป็นสิ่งที่ไม่ควรไปคิด
เพราะเสียเวลาแล้ว
เป็นเรื่องเหลือเชื่ออีก

คือถึงมีผู้รู้มาบอกก็ไม่เชื่อ
พอไม่เชื่อก็เกิดปัญหาอีก

เรื่องอย่างนี้ต้องรู้แจ้งด้วยตนเองถึงหายสงสัย

สมัยก่อนผมไม่ค่อยปฏิบัติก็ชอบสงสัย
(เพราะมีเวลามาก ก็เอามาสงสัย)
เดี๋ยวนี้พอมาปฏิบัติบ้าง ไม่ค่อยสงสัย
(เพราะนั่งหลับ !!!)

#12 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 12:17 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#13 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 January 2011 - 09:12 AM

มีหนังสือที่จะพอคลายข้อสงสัยแล้วคือ" ไอน์สไตน์พบพระพุทธเจ้าเห็น " -ของ ทันตแพทย์สม สุจีรา ดีมากๆคร้าบ