ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เห็นพูดถึงจักรแก้วกันเลยเอารูปมาฝากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 chath

chath
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2006 - 01:41 PM

เพื่อนถ่ายตอนบั้งไฟพญานาคปี 2547 ค่ะ เยอะเกินไปที่จะเป็นฝุ่นไหมคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSC02592.JPG   621.32K   48 ดาวน์โหลด

#2 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 30 April 2006 - 11:47 PM

เยอะขนาดนี้ ฝุ่นแน่นอนครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 12:00 AM

จะเป็นฝุ่นหรือเป็นอะไรก็ตามแต่ ผมว่าอย่าไปสนใจเลยครับ ถ้าเราคิดว่าเป็นมันก็เป็น ถ้าเราคิดว่าไม่ใช่ มันก็ไม่ใช่ แต่สิ่งที่ดีที่สุดคือดูรูปแล้วตรึกระลึกนึกถึงบุญกุศลที่เราไปทำกันมาดีกว่า

ของอย่างนี้บางทีก็ละเอียดอ่อนเกินกว่าที่จะพูดกันนะว่ามั๊ย ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณ chath ด้วยครับ ปีนั้นผมก็ไปเหมือนกัน เป็นครั้งแรกที่ไป ยังจำได้ดีจนทุกวันนี้...ไว้ถ้าพุทธอุทยานเสร็จ เราไปกันอีกก็คงจะดี...สาธุครับ

#4 light...in...body

light...in...body
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 12:41 AM

ใจใสรึยัง? ใสแล้วเดี๋ยวเห็นเอง ...

#5 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 03:23 PM

ไปปั๊งไฟมาเหมือนกันถ่ายรูปออกมามีภาพแบบนี้เหมือนกันค่ะ

ดีที่สุดทำให้เรานึกถึงบุญได้ตลอด สนุกมากด้วยค่ะ

#6 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 12:07 AM

ถึงจะฝุ่นหรือมิใช่ แต่ก็อย่าไปยึดติดเลยใช่ไม๊ค่ะ เพราะพวกเราก็ทราบกันเองภายในวัดดีอยู่แล้ว
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#7 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 05:07 AM

ดั่งใบไม้ในราวป่า เป็นความศรัทธา หากนำไปสู่ทิศที่ดีก็อนุโมทนาครับ แต่อย่าลืม เป้าหมายในการสร้างบารมีหน๋า เรื่องปาฏิหารย์คงไม่ต้องพิสูจน์กันแล้ว เพราะสำหรับเราคนวัดกันเอง ต่างเข้าใจดีครับ บางเรื่องบางอย่างจะจริงเท็จประการใด ก็เลือกคนเล่าคนคุยให้ฟังน่ะครับ จิตใจที่ประกอบด้วยทิฐิศรัทธาต่างกัน มักจะคุยกันไม่รู้เรื่อง อย่างว่า ภาพพจน์การเป็นนักพิสูจน์นักบุญที่ดีเราจะไม่ฝักใฝ่ในเรื่องอื่น ๆ มากกว่าปฏิบัติธรรม และแล้วตั้งหน้าตั้งตาปฏิบัติธรรมดีกว่าเนาะครับ

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#8 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 09:41 AM

มองกลางท้อง มองเบาๆเดี๋ยวเราจะเห็นเอง

ถ้าใครนึกไม่ออกก้อมองดวงในรูปไปก่อนนะค่ะ

#9 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 03:55 PM

ผมก็ไปปั๊งไฟมาเหมือนกันถ่ายรูปออกมามีภาพแบบนี้เหมือนกันครับ
และปีนี้ที่ถึง ในวันที่ 7 ตุลาคม 2549 ก็จะไปอีก ห้ามพลาดนะทุกคน
ไปดูสิ่งมัหศจรรย์ ของโลก กัน

#10 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 05:39 PM

สิ่งเหล่านี้อธิบายยากจริง ๆ
แต่วันที่หล่อพระวันคุ้มครองโลกนั่น รู้สึกได้เลย..
ตอนแรก ๆ มีหลาน ๆ ไปด้วยใจไม่ใสเท่าไรหรอกค่ะ เค้านั่งไม่เฉย ๆ ยุกยิกตลอด
แต่พอใกล้หล่อพระ เด็ก ๆ ไปห้องน้ำ (หาโอกาสไปวิ่งเล่นด้วยมากกว่า)
เค้าเลยอดหล่อพระ เรารอจนพระสวดแล้ว ก็ไม่มา เลยไปหล่อเองซะเลย
ยิ่งตอนหล่อ แล้วกลับมานั่ง รู้สึกถึงความเย็นกายเย็นใจขึ้นเยอะเลย เรารู้สึกว่า อากาศมันโปร่งไปหมดค่ะ..แล้วมีละอองน้ำเล็ก ๆ นิดหน่อย ตกที่ตัว..สงสัยเป็นอาการปีติใจมั่งค่ะ...
ก่อนหน้านี้เหมือนว่า อากาศมันแน่น ๆ ทึบ ๆ ไม่โปร่งเท่าที่ควร แต่ก็แปลก พอหล่อแล้วอากาศโปร่งสบาย ๆ จริง ๆ

อาการแบบนี้ เคยจะเจอปีละครั้ง เหมือนตอนจุดมาฆะประทีป ก่อนจุดอากาศจะแน่น ๆ ทีบ ๆ
พอจุดอากาศโปร่งขึ้นทันที สังเกตุมา 2 -3 ปีแล้วค่ะ

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 02:39 PM

นานาจิตตังครับ