ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

load file เสียงรับศีลรับพร MP3 ได้ที่นี้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตาล

ตาล
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 06:35 AM

เพื่อว่าเวลาสวดมนต์ที่บ้าน แล้วอยากรับ ศิลรับพรก็โหลดลงไปเก็บไว้ในคอม ได้เลยนะครับ - เวลากดแซบ ถ้าเป็นภาษา ต่างดาว ให้ใส่ชื่อด้วยนะครับ เพราะว่าถ้าเป็นภาษาต่างดาว โหลดไปแล้วจะเปิดไม่ได้อะครับ ต้องใส่ชื่อด้วยนะครับ ( เป็นเสียงจากพระอาจารย์ ในDMC ทำวัดเช้าตอนตี5 ครับ ) --- ฟายโหลด จะอยู่ล่างสุดของกระทู้นะครับที่เขียนว่า รับศิลรับพร MP3

คำอาราธนาศีล ๕

มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
คำแปล : ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอศีล ๕ ข้อ
เพื่อจะรักษาไว้ที่ละข้อๆ พร้อมทั้งพระรัตนตรัย
ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
คำแปล : แม้ครั้งที่สอง ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอศีล ๕ ข้อ
เพื่อจะรักษาไว้ที่ละข้อๆ พร้อมทั้งพระรัตนตรัย
ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
คำแปล : แม้ครั้งที่สาม ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลายขอศีล ๕ ข้อ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ ( กล่าว ๓ หน )
พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ติสะระณะคะมะนัง นิฏฐิตัง ( ให้รับว่า อามะ ภันเต )
๑. ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
๒ . อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
๓ . กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
๔ . มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
๕ . สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานาเวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
อิมานิ ปัญจะ สิกขาปะทานิ สะมาทิยามิ
สีเลนะ สุคะติง ยันติ สีเลนะ โภคะสัมปะทา
สีเลนะ นิพพุติง ยันติ ตัสมา สีลัง วิโสธะเย

------------------------------------------------------------------------

อันนี้จะเป็นบทสวดอีกอันที่ผมจะต้องสวดทุกครั้ง เลยครับ เพราะ ว่า ในบางครังเราไม่ตั้งใจที่จะว่าใคร แต่หลุดปากออกไปโดยไม่ตั้งใจ ก็ไม่อยากให้เป็นคำสาปคำแช่งจากเราก็เลยต้องสวดอโหสิกรรม สวดแล้วสบายใจไม่เป็นเจ้ากรรมนายเวณใคร ครับ ( เรื่องที่หลุดปากบ่อยที่สุดโดยที่เราไม่รู้ตัวของคนหลายๆคน - ในบางครั่งที่เราขับรถแล้วมีคนมาขับปาดหน้าเรา เราก็อาจจะหลุดปาก ออกไปว่า จะรีบไป xxx ที่ไหน อันนี้ก็เหมือนเป็นคำแช่งซะแล้ว - แย่จัง )

คำถอนอธิษฐานที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ

อิมัง มิจฉา อะธิษฐานัง ปัจจุทธะรามิ
ทุติยัมปิ อิมัง มิจฉา อะธิษฐานัง ปัจจุทธะรามิ
ตะติยัมปิ อิมัง มิจฉา อะธิษฐานัง ปัจจุทธะรามิ
ข้าพเจ้าขอถอนคำอธิษฐาน ถอนคำสาป ถอนคำแช่ง คำสาบาน ที่ข้าพเจ้าได้ตั้งขึ้น
ถึงพร้อมแล้ว ด้วยกิเลส ด้วยตัณหา ด้วยอุปาทาน ด้วยราคะ ด้วยโทสะ ด้วยโมหะ ด้วยมานะ
ด้วยมิจฉาทิฏฐิ เป็นไปเพื่อความพยาบาทเบียดเบียน สร้างเวรสร้างกรรม ไม่ประกอบด้วยธรรม
ไม่ประกอบด้วยวินัย ไม่ประกอบด้วยกุศล ไม่ประกอบด้วยปัญญา ไม่ประกอบด้วยบารมี ที่ข้าพเจ้าได้อธิษฐานไว้ สาปไว้ แช่งไว้ ในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ทั้งหมดทั้งสิ้นข้าพเจ้าขออ้างเอาพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆเจ้าแม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระเพลิง แม่พระพาย และเทวดาทั้งหลายทั้งปวงมาเป็นพยาน ว่าข้าพเจ้าขอถอนคำอธิษฐานเหล่านั้น ถอนคำสาปเหล่านั้น ถอนคำแช่งเหล่านั้นร้อยหน พันหน หมื่นหน แสนหน ล้านหน โกฏิหน ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ด้วยเทอญ
นะถอน โมถอน พุทถอน ธาถอน ยะถอนนะคลอน โมคลอน พุทคลอน ธาคลอน ยะคลอนถอนด้วย นะ โม พุท ธา ยะ
ข้าพเจ้าขอยกโทษ อโหสิกรรม และให้อภัย ในความบกพร่อง
ผิดพลาด ของสรรพสัตว์ ทั้งหลายทั้งปวง ทุกชีวิต ทุกจิตวิญญาณ ในทุกที่ทุกสถาน ในกาลทุกเมื่อเทอญ

http://www.palungjit...7205#post237205

ไฟล์แนบ

#2 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 01:16 PM

สาธุ คร๊าบบ คุณลูกตาล LTR V1 AF2

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#3 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 11:16 PM

สาธุ ขอบคุณค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#4 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 02:04 AM

สาธุ ครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 04:55 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ