ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สวรรค์ชั้นจาตุ มีตับไตไส้พุงด้วยหรือ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 10:34 PM

ครุฑ จับนาคกิน ราชสีห์จับช้างกิน นายพรานจับตัวกินนร
สัตว์ต่าง ๆ อาหารราชสีห์ สามารถอาศัยอยู่ในสวรรค์ชั้นนี้ด้วยหรือ
ถ้ามีการกินกันก็ต้องมีระบบย่อยอาหารและขับถ่ายด้วย เท่าที่รู้มา
สวรรค์ชั้นนี้เป็นกายละเอียดไม่ใช่เหรอ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 10:40 PM

ไม่มีหรอกครับ เพราะต่างฝ่ายต่างก็เป็นกายทิพย์ กายทิพย์กินกายทิพย์คงไม่ต้องมีระบบย่อยอาหารและระบบขับถ่ายหรอกครับ (สันนิษฐานวิทยาเอานะครับ)

#3 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 10:53 PM

ในสุวรรณสามชาดก กายหยาบอยู่ปนกับกายละเอียด เลยครับ ฤษีอยู่ในป่าหิมพานต์
แล้วกายละเอียดกินกายหยาบได้ไหม เช่น ยักษ์กินมนุษย์
หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 11:06 PM

ในสุวรรณสามชาดก กายหยาบอยู่ปนกับกายละเอียด เลยครับ ฤๅษีอยู่ในป่าหิมพานต์
แล้วกายละเอียดกินกายหยาบได้ไหม? เช่น ยักษ์กินมนุษย์

ได้ครับ สำหรับมนุษย์นั้นมีทั้งระบบย่อยอาหารและระบบขับถ่าย แต่ยักษ์นี่ผมไม่ทราบครับ ไม่กล้าฟันธง (เพราะหากไม่จริง เดี๋ยวผมโดนธงฟันครับ)

#5 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 12:01 AM

บนสวรรค์ในแต่ล่ะชั้นก็จะละเอียดต่างกัน...บนสวรรค์ไม่ได้มีการกินอยู่เหมือนในมนุษ์ครับถึงแม้ว่าจะเป็นชั้นจาตุฯก็ยังละเอียดกว่าบนโลกมนุษย์ครับ เพราะฉนั้นของทุกอย่างจะละเอียดประณีตตามแต่ล่ะชั้นครับ

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 12:39 AM

ครุฑ จับนาคกิน ราชสีห์จับช้างกิน นายพรานจับตัวกินนรสัตว์ต่าง ๆ อาหารราชสีห์ สามารถอาศัยอยู่ในสวรรค์ชั้นนี้ด้วยหรือถ้ามีการกินกันก็ต้องมีระบบย่อยอาหารและขับถ่ายด้วย เท่าที่รู้มาสวรรค์ชั้นนี้เป็นกายละเอียดไม่ใช่เหรอ

ขอตอบแบบสันนิษฐานวิทยานะครับ คือ เดาๆ นั่นเองครับอย่าซีเรียสนะครับ
หรือไม่ก็คิดซะว่าผมเล่านิทานให้ฟังก็ได้ครับ

ตัวอย่างที่มีในพระไตรปิฎกมีเกิดขึ้นจริงครับแต่ไม่ได้เกิดในยุคสมัยที่มนุษย์มีอายุไขลงครับ
อายุของมนุษย์ในยุคที่บำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนา ทำให้มนุษย์มีอายุเป็นหมื่นๆ ปีขึ้นไปสูงสุดคือ
8 หมื่นปี เมื่ออายุขัยมนุษย์ยาวนานก็ทำให้กายมนุษย์หยาบของมนุษย์นั้นมีความละเอียดใกล้เคียง
กับกายทิพย์ในสวรรค์ชั้นต้นคือชั้นจาตุมหาราชิกาครับ

ถามว่าสัตว์ในหิมพานต์มีการกินกันฆ่ากันด้วยหรือ? ต้องตอบว่าป่าหิมพานต์นั้น
ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็นป่าครับ นั่นคือเป็นที่ๆ รวมไว้ของผู้ที่บุญก็ทำบาปก็ทำ เพียงแต่อยู่สูงกว่าอบายภูมิแต่เตี้ยกว่าสวรรค์
ดังนั้นการกินกันหรือฆ่ากันจึงเป็นไปตามอำนาจของบาปอกุศลที่บังคับให้ต้องเสวยผลครับ
ส่วนอาณาบริเวณที่จะไม่มีการกินกันคือบริเวณป่าหิมพานต์บริเวณรอยต่อที่ใกล้กับสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาครับ

ในสุวรรณสามชาดก กายหยาบอยู่ปนกับกายละเอียด เลยครับ ฤษีอยู่ในป่าหิมพานต์
แล้วกายละเอียดกินกายหยาบได้ไหม เช่น ยักษ์กินมนุษย์

ตอบ มนุษย์ในยุคนั้นมีกายละเอียดใกล้เคียงกับกายทิพย์ครับ ดังที่ได้กล่าวมาแล้วในตอนต้นครับ

[attachmentid=4368]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  jatum3.jpg   133.22K   63 ดาวน์โหลด

#7 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 09:33 AM

เช่น เรื่องชาดกชาติหนึ่งของพระมังคละพุทธเจ้า ชาติที่สร้างมหาทานบารมี
ทรงมอบกุมารทั้งสองในกับยักษ์เพื่อเป็นอาหาร

สาธุ ข้อมูลของคุณ XLmen ละเอียดมากแต่ไม่รู้ว่าเป็นยักษ์ประเภทไหน
หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 10:23 PM

เคยได้ยินมาว่า ในยุคที่มนุษย์ยังอายุยืนมากๆ คือ ยุคที่มนุษย์เป็นผู้มีบุญมาเกิดนั่นแหละครับ ชมพูทวีปหรือโลกของเราใบนี้ กับเขาพระสุเมรุซึ่งเป็นภูเขาที่รองรับสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาและดาวดึงส์ครับ โดยมีแม่น้ำและภูเขาอย่างละ 7 คั่นนั่นเอง
แต่เมื่อมนุษย์ทำบาปมากเข้าๆ ชมพูทวีปกับเขาพระสุเมรุก็เริ่มแยกตัวห่างออกจากกัน จนในที่สุด มนุษย์ก็ไม่สามารถเดินทางไปยังเขาพระสุเมรุได้อีกต่อไปครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 04:38 PM

อายุของมนุษย์ในยุคที่บำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนา ทำให้มนุษย์มีอายุเป็นหมื่นๆ ปีขึ้นไปสูงสุดคือ 8 หมื่นปี

เท่าที่รู้มา คือ อสงขัยปี ไม่ใช่หรือครับ

สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 06:04 PM

เท่าที่รู้มา คือ อสงขัยปี ไม่ใช่หรือครับ

ถูกต้องครับ สิบยกกำลังหนึ่งร้อยสี่สิบปีครับ

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 05:02 PM

สาธุ