ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กรรมเก่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 amnart13

amnart13
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 07:44 PM

กรรมอะไรทำให้เราเกิดมาเจ้าชู้ครับ เพื่อนของผมชอบมีกิ๊กเพราะอะไร
กรรมอะไรทำให้รักคนที่มีเจ้าของ เพราะอะไรเราไม่ค่อยเข้าใจกฎเเห่งกรรม
..เพื่อนๆเขาฝากมาถามครับ เพราะครั้งก่อนถูกใจคำตอบของหลายๆคนที่กรุณา
ตอบครับ ..อนุโมทนาบุญครับ...

#2 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 08:13 PM

เมื่อรู้ว่ามันเป็นกรรมแล้วทำไมไม่หยุดล่ะ หักดิบไปเลย เพื่อนของคุณต้องการ
กัลยาณมิตรมาก ๆ ควรรีบเอา DMC ไปให้ดูหรือชวนมาวัด เพราะขาของเขากำลัง
เหยียบอยู่ปากนรกขุมที่ 3 และค่อนข้างจะชัวร์เพราะเป็นอาจิณกรรม (กรรมที่ทำจำเคยชิน)

กรรมที่เป็นแบบนี้ก็เพราะคบคนพาล และสะสมความเจ้าชู้ข้ามชาติ หรือไม่ก็เกิดเป็น
สุนัขมาหลายชาติ ( เอามาจากฝันในฝันนะครับ ไม่ได้ว่า ) มี case study เรื่องหนึ่งที่
เกิดมาเจ้าชู้จัด เอาหมดไม่ว่าเมียใคร ลูกใคร ไม่เว้นแม้กระทั่งลูกตนเอง เมื่อฝันในฝัน
ออกมาแล้วก็เคยไปเกิดเป็นสุนัขเสียหลายชาติ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#3 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 09:03 PM

ลองหาเทป หรือหนังสือ case study มาอ่านดูสิครับ แล้วจะได้คำตอบ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 11:04 PM

กรรมอะไรทำให้เราเกิดมาเจ้าชู้ครับ เพื่อนของผมชอบมีกิ๊กเพราะอะไร

ตอบ อดีตชาติมักเป็นคนเอาแต่ใจตนเองชอบสั่งสมอุปนิสัยในทางเจ้าชู้ ตามใจกิเลส ตัณหา
ขึ้นชื่อว่าตัณหายิ่งเสพมากก็ยิ่งต้องแสวงหามาก อุปมาเหมือนสุนัขแทะกระดูกย่อมไม่อิ่มฉันใด
ตัณหาก็ฉันนั้นย่อมยังจิตให้หิวโหยตลอดเวลา ยิ่งเสพก็ยิ่งหิว เมื่อเคยชินกับนิสัยที่ไม่ดีนานเข้าก็จะถูกเก็บ
ไว้ในขันธสันดานแก้ไขได้ยาก

วงจรชีวิตต่อไปภายภาคหน้ามีเพียง 2 ทางคือ มนุษย์ และอบายทุคติ กล่าวคือ เมื่อหมดกรรมก็มาเกิดเป็นมนุษย์
ถ้ายังประมาทขาดสติหลงมัวเมาในกามคุณไม่เลิก ถ้าจิตยินดีในกามมากจนติดเป็นสันดาน กลายเป็นกามานุสัยชนิด
หนาแน่น กว่าจะได้มาเกิดเป็นมนุษย์ก็ต้องไล่ระดับจากสัตว์นรก เรื่อยมาจนกระทั่งเป็นสัตว์ชนิดต่างๆ

ถ้าจิตคุ้นเคยในอัตภาพของสัตว์และก่อกรรมกาเมหนักสั่งสมเข้าก็จะเกิดภาวะสัตว์ในสัตว์
เวียนว่ายตายเกิดอีกยาวนานนับไม่ถ้วนทีเดียวครับ ถ้าประมาทอีกก็จะต้องตกไปในทุคติเดิมที่เคยมาครับ

กรรมอะไรทำให้รักคนที่มีเจ้าของ

ตอบ กรรมกาเมที่เคยทำผิดมาซ้ำแล้วซ้ำเล่าจนเกิดเป็นความเคยชินมาส่งผลบังคับใจให้คุ้นเคยกับการทำบาปอีก
และจะบังคับใจสัตว์โลกให้กลับไปสู่วงจรเดิมคือวงจรอบายภูมินั่นเองครับ

เพราะอะไรเราไม่ค่อยเข้าใจกฎเเห่งกรรม

ตอบ เพราะเขาใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่ในอบายภูมิมานานมากครับทำให้ดวงปัญญา
และดวงหิริ-โอตัปปะมีกำลังไม่มากพอครับ ชาตินี้เมื่อมีบุญได้พบพระพุทธศาสนาแล้วไม่ควรประมาท
กลับไปทางเดิมอีกครับ ควรปฏิบัติในทาน ศีล ภาวนาไว้เสมอๆ ครับ อบายภูมิแปลว่าที่ๆ ไม่สบายอย่าไปเลยครับ
น่ากลัวมากครับ การที่เราไม่กลัวอบายภูมินี่แหละแสดงว่าเทวธรรมคือ หิริ-โอตัปปะในตัวเราน้อยเกินไปครับ
ถ้าพลาดคราวนี้ก็ยาวเลยครับ ขอให้โชคดีครับ

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 11:09 PM

เพราะไม่สำรวมในกามไงครับ ไม่ข่มจิตใจให้ลดความตรึกเรื่องกาม แต่ถ้าจะพูดถึงเรื่องกฎแห่งกรรม เป็นไปได้ว่า ชาติก่อนๆ ก็ทำตัวแบบนี้ จึงเป็นนิสัยข้ามชาติ หรือ ไม่ก็เคยเกิดเป็นสัตว์ที่มีนิสัยสำส่อน ซ้ำๆ มาหลายร้อยชาติ ทำให้มีความคุ้นในเรื่องนี้ติดข้ามมาครับ
กรรมอะไรทำให้รักคนที่มีเจ้าของ

อันนี้ก็ต้องพิจารณาก่อนว่า ที่เราไปรักคนมีเจ้าของเพราะเราไปหลงติดในรูปร่างที่สวยงามของเขาหรือปล่าว บางทีอาจจะไม่ใช่กรรมเก่า แต่เป็นกรรมปัจจุบันหรือป่าวครับ
เพราะอะไรเราไม่ค่อยเข้าใจกฎเเห่งกรรม

เพราะมีอวิชชาคือความไม่รู้ และคนสมัยนี้มักใจร้อน ทำอะไร ก็อยากได้ผลทันที เช่นพอทำดี ก็จะอยากได้ผลดีตอบสนองทันที พอเห็นคนอื่นทำชั่ว ก็อยากให้เค้ารับผลกรรมทันที
แต่ต้องอย่าลืมว่า ผลดี และ ผลชั่ว ก็ต้องรอเวลาในการส่งผล เปรียบเสมือน การปลูกต้นไม้ จะปลูกปุ๊ป เอาผลปั๊ป ก็เป็นไปไม่ได้ ดังนั้น สิ่งที่ทำให้เราไม่รู้เรื่องกฎแห่งกรรม คือ ข้อเสียที่มนุษย์มีอายุสั้นเกินไป ไม่สามารถหายใจยืนยาวไปจนถึงเห็นผลของการกระทำของเราได้ พอต้องไปเกิดใหม่ก็ดันลืมเรื่องราวในชาติก่อนเสียอีก ว่าไปประกอบเหตุอะไรมา ซึ่งก็คือ อวิชชาหุ้มนั่นเอง สรุปก็คือ ด้วยการที่มนุษย์อายุสั้น แล้วต้องตาย พอตายแล้วเกิดใหม่ก็โดนอวิชชา คือความไม่รู้หุ้มอีกว่า ชาติก่อนไปทำอะไรมาบ้าง ทำให้ ไม่รู้ทั้งเหตุ และ ผลทั้งหมดที่ตนได้รับในปัจจุบัน ก็เลยไปโทษว่า ฟลุ๊คบ้าง โชคดีบ้าง โชคร้าย บ้างไงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 01:33 AM

ขอแนะนำให้เข้าไปดู ๒ ลิงค์นี้นะครับ
=> http://www.watkoh.co.../stickerall.php
=> http://www.geocities.com/pic_asupa/

***ขอให้คุณจงเป็นผู้ถึงความสิ้นซึ่งสรรพอาสวะกิเลส และเบญจกามคุณทั้งปวง ทั้งที่เป็นของมนุษย์และของทิพย์ นับแต่ปัจจุบันกาลนี้ ตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรมเทอญฯ

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 10:20 AM

กรรมอะไรทำให้รักคนที่มีเจ้าของ เพราะอะไรเราไม่ค่อยเข้าใจกฎเเห่งกรรม

ก็เพราะว่าในอดีตสั่งสมนิสัยแบบนี้มา และในปัจจุบันก็ไม่รู้โทษภัยของการประพฤติผิดในกาม อีกทั้งไม่มีหิริโอตตัปปะ คิดว่าแค่เป็นกิ๊ก มันผิดตรงไหน แต่อันที่จริงแล้ว "กิ๊ก" มันก็คือคำว่า "ชู้" น่ะแหล่ะค่ะ ต้องใช้คำว่า "ชู้" นะคะ เพราะคำมันแรงกว่า จะได้เกรงกลัวบาปได้ง่ายหน่อย

ของแบบนี้หากทำเป็นอาจิณกรรม เพราะเป็นนิสัยที่ติดมาข้ามภพชาติแบบนี้แล้วละก็ ลดละเลิก ไม่ได้ค่ะ ต้องหักดิบเท่านั้น

อสุภกรรมฐาน ช่วยได้ค่ะ
พระอาจารย์ท่านเคยสอนมาค่ะ พึงพิจารณานึกถึงศพขึ้นอืด ขึ้นเขียวค่ะ

"แม่นางเอย ตอนนี้เธอยังสาว ยังสวย น่าหลงใหล มีเสน่ห์ ต่อเมื่อเธอตายไปเพราะกายแตก ย่อมมีสภาพดั่งศพขึ้นอืด ขึ้นเขียว มีน้ำเลือด น้ำหนองและอุจจาระไหลออกทางทวารทั้ง 9 มีกลิ่นเหม็นคลุ้ง ไม่หอมหวน ชวนมอง อีกต่อไป"

มองหน้าเธอคนนั้นไปด้วย แล้วนึกถึงภาพนั้นไปด้วย จะทำให้อาการอยากมี "ชู้" หมดไปค่ะ

(แก้แล้วค่ะคุณเกียรติก้อง ตอนเขียนก็นั่งนับมึนอยู่เหมือนกัน ว่าตกลงมีกี่ทวาร แหะๆ :P )

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 10:31 AM

มีน้ำเลือด น้ำหนองและอุจจาระไหลออกทางทวารทั้ง 7

ทวารทั้ง ๙ ต่างหากล่ะครับ พี่ฟ้าร้าง

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 02:55 PM

ถ้าจะถามว่า กรรมอะไรที่ทำให้เกิดมาเจ้าชู้
ผมขอแนะนำให้เปลี่ยนคำถามใหม่ว่า
ถ้าเจ้าชู้แล้วจะได้รับกรรมอะไร ไม่ดีกว่าหรือครับ

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 03:04 PM

ถ้าจะถามว่า กรรมอะไรที่ทำให้เกิดมาเจ้าชู้
ผมขอแนะนำให้เปลี่ยนคำถามใหม่ว่า
ถ้าเจ้าชู้แล้วจะได้รับกรรมอะไร ไม่ดีกว่าหรือครับ

จิง5555
ถ้าเจ้าชูแล้ว เกิดชาติหน้าคู่ครองเราก็หลายจัยไง

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 04:54 PM

ขอแนะนำให้เข้าไปดู ๒ ลิงค์นี้นะครับ
=> http://www.watkoh.co.../stickerall.php
=> http://www.geocities.com/pic_asupa/

แค่ดูหน้า home page ก็ไม่กล้าคลิกต่อแล้วครับ
น่ากลัวมากๆ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#12 Archer

Archer
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 08:33 AM

ดีมากค่ะดูภาพแล้วทำให้ปลงชีวิตไม่ทำให้ฟุ้งซ่านและเกิดกิเลสเพราะมนุษย์ต้องตายทุกคนแต่ก่อนจะตายนั้นต้องทำความดีก่อนคือเข้าให้ถึงพระธรรมกาย ฉะนั้นทุกวันเวลาและวินาทีมีค่าต้องทำความดีและนึกถึงบุญที่จะต้องประพฤติปฎิบัติก่อนเราจะสิ้นลมกันทุกคนน่ะค่ะ

#13 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 09:15 AM

ดูภาพแล้วก็จะได้คิดว่า เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นของสามัญธรรมดา.... smile.gif

#14 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2007 - 12:48 PM

เว็บของวัดเกาะวาลุการามเข้าไม่ได้ครับ เข้าของ Geocities แล้ว ปลงได้เยอะ ไม่เชื่อ เชิญมาพิสูจน์ กินข้าวไม่ลงเลย 55