ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ทำไมเราถึงพูดถึงแต่บุญคุณพ่อแม่ แล้ว ปู่ย่าตายาย ทวด หละ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 07:02 PM

ทำไมเราถึงพูดถึงแต่บุญคุณพ่อแม่ แล้ว ปู่ย่าตายาย ทวด หละ ทำไมเราไม่เห็นพูดถึงกันบ้างเลย
1 ถ้าไม่มีท่าน ก็ไม่มีพ่อกับแม่นะ
2 ปู่ย่า หรือ ตายาย ก็เลี้ยงดูมาเหมือนกันนะ โดยเฉพาะสำหรับครอบครัวขยาย

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2005 - 11:21 PM

ถ้างั้นเราก็ต้องพูดถึงปู่ทวด ปู่ของปู่ทวด ปู่ของปู่ของปู่ทวด ปู่ของปู่ของปู่ของปู่ของปู่ทวด และต่อไปเรีอยๆๆๆ เพราะถ้าไม่มีท่านก็ไม่มีเราเช่นกัน หุหุหุ

ปู่ย่าตาทวดก็เป็นผู้มีพระคุณกับเราเหมือนกัน ยิ่งถ้าได้เลี้ยงดูเราตอนเด็กๆแล้วด้วย ยิ่งเป็นพระคุณต่อเรามากขึ้นไปอีก
แต่ีพ่อแม่เราเป็นผู้ให้กำเนิดเราโดยตรง เป็นผู้ให้กายเนื้อเรามา เป็นกายที่สร้างบารมีได้ดีที่สุด
แค่่ท่านให้กำเนิดเรามาโดยไม่ได้เลี้ยงดูเรา พระคุณท่านยังทดแทนไม่หมดเลย
ยิ่งท่านเลี้ยงเรามาจนกว่าจะโตถึงตอนนี้ หุหุ บุญคุณท่วมฟ้าเลย
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#3 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 08:10 AM

พ่อแม่ใกล้ต้วเรามากที่สุด เพราะตอนนี้สังคมเราไม่เหมือนในยุคอดีตที่อยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่
บุญคุณบรรพบุรุษนะ พวกเราก็ซึ้งใจ แต่ก็ซึ้งใจ ตามประสาหลาน ๆ เหลน ๆ ไป ว่า ท่านมีพระคุณต่อพ่อแม่เรา เลี้ยงดูพ่อแม่เรามา ทำให้เรามีพ่อแม่ผู้ให้กำเนิดเราในชาตินี้

พระคุณของพ่อแม่เรา ใกล้ตัวเรา ทำให้คิดได้ง่ายกว่า ถึงแม้ท่านจะเลี้ยงดูเรามาทั้งที่แบบที่ดีบ้างและไม่ดีบ้างก็ตามนะ แต่ท่านก็ประคับคองชีวิตเรามาถึงจนโต รอดปากเหยี่ยวปากกามานะ หรือแม้แต่กระทั่งไม่ได้เลี้ยงดูเลย ไม่ได้ส่งเสียเลยก็ตาม ก็ยังถือว่า เป็นผู้ให้กำเนิด มีพระคุณมากล้นเกินพรรณานะ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 11:02 AM

ครั้งหนึ่ง มีหลวงตาองค์หนึ่ง เปิดประตูหน้าวัดมา เห็นมีคนนำเด็กทารกมาวางทิ้งไว้ ด้วยจุดประสงค์ คงจะเหมือนนิยายหลายๆ เรื่องแน่นอน คือ นำลูกมาทิ้ง หลวงตาจึงนำเด็กมาเลี้ยงไว้ที่วัดแทน เมื่อเด็กเจริญวัยขึ้น ถูกเด็กวัดคนอื่นล้อเลียนทุกวันๆ ว่า ไอ้ลูกไม่มีพ่อมีแม่ เด็กน้อยก็สั่งสมความเกลียดพ่อแม่เพิ่มขึ้นทุกวัน ว่าให้กำเนิดเขามา แต่ทำไมไม่เลี้ยงดูเขา พ่อแม่เช่นนี้ไม่มีบุญคุณอะไรเลย มีแต่สร้างความยากลำบากให้กับเขาแทน

หลวงตาผู้มองการณ์ไกล เห็นแล้วว่า ปล่อยไว้อย่างนี้ไม่ดีแน่ เพราะคนที่เกลียดพ่อแม่ โตขึ้นไปทำหน้าที่การงานอะไรก็หวังความเจริญได้ยาก ดังนั้น เมื่อมีโอกาสหลวงตาก็เรียกเด็กน้อยมาคุยด้วย
หลวงตา : เป็นไงอยู่วัดนี่มาตั้งหลายปี มีอะไรติดขัดมั้ย
เด็กน้อย : เรื่องอาหารการกิน ที่พักหลับนอนไม่มีปัญหาครับ มีแต่พ่อแม่ของผมนี่แหละครับ ที่ไม่รู้จักรับผิดชอบ ปล่อยให้ผมต้องมาลำบาก ถูกคนอื่นล้อเลียนอย่างนี้
หลวงตา : หลวงตาขอถามปัญหาอย่างหนึ่ง ถ้าสมมุติมีใครสักคน มาจ้างให้เจ้าไปเป็นคนใช้เขา โดยบอกว่า จะให้เงินเจ้าสัก 20,000 บาท เจ้าจะว่ายังไงล่ะ
เด็กน้อย : จริงหรือครับ เขาจะมาเมื่อไหร่ครับ โอ้ ผมยินดีจะไปลูกน้องรับใช้เขาสักปีหนึ่งเลยครับ เพราะอย่าว่าแต่เงินหมื่นเลย แค่แบงค์พัน ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ
หลวงตา : ข้าแค่สมมุติเท่านั้นโว้ย เอาอย่างนี้ถามต่อ แล้วถ้าเขาบอกว่า จะให้เจ้าสักหนึ่งล้านบาทล่ะ หนึ่งล้านเชียวนะ
เด็กน้อย : โอ้โห แต่เป็นไม่ได้หรอกครับมันมากเกินไป แต่ถ้ามีใครมาให้จริง ผมจะยอมไปเป็นลูกน้องเขาตลอดชีวิตเลยครับ มีอะไรจะใช้งานยินดีรับใช้ทุกอย่างครับ
หลวงตา : ดีมากๆ รู้คุณคนดี อย่างนี้ไปอยู่ไหน ก็เจริญ แล้วถ้าเขาไม่ขอให้เอ็งเป็นลูกน้องล่ะ แต่ขอสิ่งของแลกเปลี่ยนบางอย่างจากเอ็ง
เด็กน้อย : ของแลกเปลี่ยนหรือครับ อย่างผมจะไปมีของแลกเปลี่ยนอะไรได้ครับ
หลวงตา : ก็ไม่มากหรอก 1 ล้านนี้ ขอแลกกับ แขนหรือขา ของเอ็งสักข้าง ข้างเดียวก็พอ
เด็กน้อย : หา ไม่มีใครยอมหรอกครับ หลวงตา อย่าว่าแต่แขนเลย ขอแค่มือ ผมก็ไม่ให้ครับ
หลวงตา : (ยิ้ม) งั้นเหรอ ถ้าเขาให้ 1 ล้าน เจ้าสำนึกบุญคุณ ถึงกับจะยอมไปเป็นลูกน้องเขาตลอดชีวิต แต่ถ้าแลกกับแขนหรือขา หรือมือ เอ็งไม่เอา แล้วแขนหรือขา ของเอ็งนี่ เอ็งได้มาจากใคร ใครให้เอ็งมา เข้าใจหรือยังล่ะ ว่าพ่อแม่มีพระคุณมากมายขนาดไหน แม้ไม่ได้เลี้ยงเรามาก็เถอะ เอ็งก็เป็นเด็กฉลาด ลองเก็บเอาไปคิดก็แล้วกัน

ไม่ว่าสุดท้ายแล้ว เด็กน้อยจะคิดออกมาอย่างไร แต่หลวงตาก็ภูมิใจแล้วว่า ท่านได้พยายามปลูกฝังเม็ดพันธุ์แห่งความดีงามลงไปในใจเด็กน้อยแล้ว ที่เหลือเป็นเรื่องของเวลา และผมเองก็ภูมิใจ ที่ได้นำความพูดของหลวงตาของถ่ายทอดให้ทุกท่านทราบกันครับ (แต่ผมไม่ใช่เด็กน้อยคนนั้นนะครับ)

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2005 - 01:00 AM

อนุโมทนากับคุณหัดฝันครับ เรื่องเล่านี้ดีมากครับ ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 April 2005 - 06:34 PM

ขอเลียนแบบคำพูดครูไม่ใหญ่นะครับ

อนุมัติ และอนุโมทนาคร้าบบบบบบ

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 04:08 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับท่าน หัดฝัน เนื้อเรื่องดี สาธุ