ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เหตุใดที่ขณะกราบพระพุทธรูป พระสงฆ์ก็ดี ส่วนใหญ่แล้วผู้สูงอายุมักจะใช้ผ้ารองก่อนกราบพระ เป็นประเพณีปฏิบัติหรืออย่างไรจ๊ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 09:40 AM

บ๊อก ๆ อยากถามว่า เหตุใดที่ขณะกราบพระพุทธรูป พระสงฆ์ก็ดี ส่วนใหญ่แล้วผู้สูงอายุมักจะใช้ผ้ารองก่อนกราบพระ เพราะเวลาบ๊อกๆไปทำบุญที่วัดเห็นคุณย่า คุณยาย ท่านจะใช้ผ้ารองก่อนกราบพระตลอดเลยนะจ๊ะ เป็นประเพณีปฏิบัติหรืออย่างไรจ๊ะ แล้วผลบุญที่ได้ต่างจากการกราบธรรมดาแบบเบญจางค์ประดิษฐ์อย่างไรจ๊ะ

#2 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 10:55 AM

สัณนิษฐานแล้วกัน

คิดว่าผู้หลักผู้ใหญ่ท่านมีความเคารพในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อย่างมาก
เวลาจะกราบพระ ก็เลยพยายามปูผ้ารองให้ดูเรียบร้อยสวยงามกว่ากราบไปกับพื้น
ธรรมดา ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านมีคารวะ ๖ สูง ผลบุญคือเมื่อทำด้วยความเคารพก็จะ
ได้ความเคารพตอบ

ผิดถูกหรือ คนละเรื่องอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 01:10 PM

ผลบุญที่ได้ไม่ต่างกันหรอกครับ หากเรามีเจตนา (ความตั้งใจ) ในการกราบที่เสมอกัน

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 06:16 PM

กลัวหน้าผากเปื้อนฝุ่นบนพื้น เดี๋ยวสิวขึ้นมังคะ
(ถ้าคิดแบบนี้จริงๆ บุญหกค่ะ)

ก็เห็นบางที บางคน ตอนตักบาตร หรือว่าถวายปัจจัยพระ ก็ถอดรองเท้านะ แต่ว่าก็ยังเหยียบรองเท้าอยู่เหมือนเดิม เพราะกลัวเท้าเปื้อน ในขณะที่พระที่รับบาตร หรือรับปัจจัยท่านไม่ได้ใส่รองเท้า แบบนี้ถือว่า ทำตัวสูงเกินกว่าพระรัตนตรัย ไม่เคารพในธรรม

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า การเอาผ้าปูรองก่อนกราบ ไม่น่าเกี่ยวกับอานิสงส์ที่จะได้เพิ่มมากขึ้นค่ะ แต่ถ้าหากว่าคิดว่า นั่นเป็นการยกให้การกราบของตน สูงเพื่อเหมาะสมกับของสูงที่ควรกราบ แบบนี้ก็จะได้บุญเท่ากับคนที่คิดเลื่อมใสในพระรัตนตรัยเท่ากัน แต่ไม่ได้เอาผ้าปูรองค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 08 May 2006 - 11:56 PM

ยิ่งใจต้องการที่จะกราบพระมีมากเท่าไร ผลบุญจะมากขึ้นเท่านั้น
ยิ่งเวลากราบโดยไม่สนใจว่าพื้นที่กราบนั้นสกปรกหรือไม่ ผลบุญน่าจะยิ่งมากเท่านั้น
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#6 light...in...body

light...in...body
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 12:51 AM

ยิ่งใจใส ยิ่งได้บุญเยอะจ้า

#7 yasavanso

yasavanso
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 10:50 AM

คิดว่าน่าจะเป็นประเพณีมากกว่าครับ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่เคยบวชแล้ว คงทราบนะครับ ว่าเราเรียกผ้ารับประเคนได้อีกอย่างหนึ่งว่า ผ้ากราบ มีไว้ใช้รองขณะกราบพระครับ ผู้เฒ่าผู้แก่สมัยก่อนก็คงปฏิบัติตามพระนะครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ยังไงขอผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านในทุก ๆ บุญครับ
สา...ธุ

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2007 - 10:39 AM

ไม่น่าจะเกี่ยวกับสกปรกหรือไม่สกปรกนะครับ แต่อาจเป็นธรรมเนียมปฎิบัติ ผมว่าดูแล้วก็เป็นภาพที่งดงามครับ