ไปที่เนื้อหา

- - - - -

mass email ขายจาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 04:56 PM

1. ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้มีการส่ง MASS EMAIL มาโฆษณาให้ติดจานด้วยเหรอ ไม่รู้เขาไปหา email มาจากไหน นี่ดีนะเราเป็นคนศรัทธาในวัดอยู่แล้ว ถ้ามันหลุดไปสู่คนที่อยากจะหาเรื่อง แล้วเรื่องคงจะยุ่ง มารพระศาสนามีเยอะ ฝากเตือนหน่อยว่ามันไม่เหมาะสม

ไม่ทราบหรอกค่ะว่าคนส่งเป็นใคร เป็นคณะทำงานหรือไม่ หรือเป็นแค่เด็ก ๆ ที่อยากเพิ่มยอดขาย

2. ทาง DMC นี่มีการดูด email ของผู้ที่เข้ามาที่ webboard นี่ด้วยเหรอ ทำไมเขาถึงทราบ email ของดิฉันทั้ง ๆ ที่เกิดมายังไม่เคยให้ email ที่ทำงานของตนมาใช้กับ DMC หรือกับ Webboard หรือ กับทางวัดเลย ปกติจะใช้ email ส่วนตัว ซึ่งมั่นใจว่าไม่มีใครมาก้าวก่าย

นอกจากนี้มันแสดงให้เห็นถีงการละเมิด ทั้ง สิทธิส่วนบุคคล และ ความเชื่อถือ (TRUST) ที่เรามีต่อเจ้าหน้าที่ของวัดด้วย (ซึ่งความเชื่อถือนี่สำคัญที่สุดในการคบกันทาง cyber space)

การส่ง email ไปหาคนอื่น ๆ เพื่อชักชวน เชิญชวน ให้คนอื่น ๆ นั้นเขาทำอะไรซักอย่างนั้น ควรจะส่งให้เพียงผู้ที่ได้อนุญาติ หรือ แสดงเจตนารมไว้แล้วกับคุณอย่างชัดเจนว่าเขายินดีให้คุณส่งข่าวสารต่าง ๆ ให้ เหมือนที่ใน Yahoo หรือ Hotmail ไงค่ะ เวลาคุณสมัครใช้ email ของเขา เขายังถามคุณก่อนว่าต้องการให้ทางผู้ดำเนินการนั้นส่งข่าวส่ารต่าง ๆ ถึงคุณหรือไม่

ฝากเตือนมาด้วยความนับถือและเป็นห่วง

ขอบคุณค่ะ

( ดิฉันติดแล้วค่ะที่บ้าน ส่วนที่ทำงานดูจาก www.dmc.tv ด้วย ADSL 1M เร็วสุด ชัดแจ๋ว ไม่มีกระตุกเลย แถมยัง เข้ามา key ใน webboard ได้ในขณะเดียวกันด้วย)

#2 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 06:49 PM

สวัสดีครับ ผมเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันคนหนึ่งครับ

ขอบคุณมากที่แจ้งบอกปัญหานี้ให้ทราบครับ
ปัญหานี้คลาดว่าคงมาจากบุคคลที่หวังดีผู้นำบุญแต่ว่าไม่ได้คิดให้รอบคอบถึง
ผลกระทบที่จะเกิดจากการส่ง email แบบลักษณะนี้ ที่จะทำให้ขาดความน่าเชื่อถือ
มากกว่าที่จะขยายจานดาวธรรมโดยทำให้เค้าเข้าใจถึงธรรมะสิ่งที่เค้าจะได้จากการดูจานดาวธรรม

กรุณาช่วยส่งอีเมล์ตัวอย่างมาที่ [email protected]
จะได้เป็นหลักฐานในการยืนยัน แล้วส่วนเรื่องนี้
ทางผมจะช่วยประสานงานปัญหานี้ให้อีกทางหนึ่งครับ

ขอบพระคุณมากครับ

อรัญยุทธ์ (ISO)

#3 *dede*

*dede*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 06:57 PM

เอาเถอะน่า มันจะอะไรกันนักหนา ถามจริงเหอะ เมล์คุณนี่ไม่เคยมี junk mails เลยเหรอ มันก็ต้องมีบ้าง อีกอย่างเค้าก็เชิญชวนให้คนทำความดี ไม่เห็นจะมีอะไรเลย ถ้าคุณไม่อยากอ่าน ก็ไม่ต้องอ่าน ลบทิ้งก็ได้

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 07:20 PM

แต่ถ้า email มันไปสู่คนที่มุ่งปองร้าย มารศาสนา คุณคิดไม๊ว่าเราจะต้องมานั่งแก้ปัญหากันอีกกีปีถึงจะทำให้ชื่อเสียงวัดพระธรรมกายกลับมาใหม่อีกครั้งหนึ่ง

คุณคงไม่เคยผ่านวิกฤตที่พวกเราบางคนเคยผ่านมาในอดีต

ก้าวช้า ๆ แต่มั่นคงดีกว่านะ

#5 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 07:22 PM

ส่งตัวอย่าง email ให้ info/webmaster ไปแล้ว ขอบคุณค่ะ

#6 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 08:09 PM

ยังไม่ได้รับเมล์น่ะครับช่วยส่งมาอีกครั้งครับที่ [email protected]

#7 *a dieheart faithful*

*a dieheart faithful*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 08:24 PM

คุณๆ นี่มัน cyber space นะ ถ้าคุณเข้ามาอยู่ในโลกอินเตอร์เนตน่ะ ทำใจไว้เถอะว่าไม่มีความลับในโลก แต่ละวันที่คุณเปิดเนตน่ะ โดนพวก spyware เจาะฐานข้อมูลในเครื่องคุณไปเท่าไหร่แล้ว ถ้าเค้าจะเล่นก็แค่เรื่องอีเมล์ล่ะก็ มันไม่ยากหรอก เพียงแต่มันก็แค่อีเมล์ จะเขียนอะไรไปก็ได้ แล้วถ้าเค้าจะโจมตีจริงๆ น่ะ เค้าไม่เลือกอีเมล์เสียเวลาครับ เล่นเรื่องกฎหมาย ออกข่าวโจมตีทางหนังสือพิมพ์และทีวี ได้ผลกว่าเยอะ
ประเด็นที่ผมต้องการเขียนคือ อีเมล์ที่ส่งมาหาคุณน่ะ เป็นการเชิญชวนคนติดจาน มันก็เป็นทางหนึ่งที่ช่วยขยายจานได้ ถ้าไม่บอกใครเค้าจะรู้ มีเรื่องดีๆ ก็ต้องบอกกันไปไม่เห็นแปลก แล้วที่บอกวัดเจอวิกฤตอะไรนั่นน่ะ คุณรู้มั้ยมันเกิดจากอะไร เกิดจากมีคนเข้าใจในสิ่งที่วัดกำลังทำให้กับสังคมน้อยเกินไป จึงหลงเชื่อกระแสข่าวได้ง่าย ตอนนี้มีจานดาวธรรมสื่อที่จะช่วยให้คนเข้าใจวัดมากขึ้นก็ต้องช่วยกันสนับสนุน ทางที่ดีผมว่าคุณน่าจะ forward อีเมล์นั้นต่อไปจะดีกว่านะ

#8 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 09:58 PM

สิ่งเล็กน้อย สามารถเป็นชนวนจุดเริ่มของเรื่องใหญ่ได้เสมอหากคุณประมาท

อย่าใช้ชีวิตอย่างประมาท

#9 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 10:15 PM

เรียนคุณ webmaster ไม่อยากส่งแล้วค่ะ (เซ็ง)

ดิฉันรู้สึกว่าจะส่งให้เจ้าหน้าที่ท่านอื่นไปแล้วแต่จำ email ที่ส่งต่อกลับไปไม่ได้ พอดีว่าส่งให้กัลฯท่านหนึ่งที่กำลังคุยกันเรื่องหล่อพระธรรมกาย คงต้องฝากให้ท่านผู้นั้นเขากระจายกันเอาเองค่ะ

เนื้อหาก็ไม่ได้มีอะไรมากหรอกค่ะ และไม่ได้เวอร์อะไร ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่เรื่องคนจะมาหาเรื่องอย่างเดียวหรอกค่ะ มันมีคำว่า สิทธิส่วนบุคคล และ คำว่า trust อยู่ด้วยค่ะ ถ้าเรา trust คนของวัดพระธรรมกายกับเรื่องอย่างนี้ไม่ได้ แล้วจะ trust ในเรื่องอื่น ๆ ได้อย่างไร อยู่ดีดีมาละลาบละล้วงข้อมูลส่วนตัว ถ้าทางวัดเป็นบริษัท microsoft ดิฉันคงไม่ email มาบอกให้เสียเวลาเพราะคิดว่าพวกนี้คือบัวใต้น้ำ แต่เห็นเป็นวัดพระธรรมกาย จึงเตือนมาด้วยความหวังดี ด้วยใจเมตตา กรุณา ไม่ได้โกรธโมโหอันใด แต่ถ้าคนทำผิดแล้วไม่ตักเตือนมันก็จะยิ่งทำผิดกันไปใหญ่

คนเราถึงจะมีศีลมีธรรม แต่หากรู้เท่าไม่ถึงกาลของโลกภายนอก ก็คงยากที่จะทำการใหญ่

เรื่องสิทธิส่วนบุคคลนี้สำคัญมากนะค่ะ มิฉะนั้นมันจะมี anti-spyware ทำไม มิฉะนั้นมันจะมีกฏหมายของสหรัฐอเมริกาที่ห้ามไม่ให้ microsoft เก็บข้อมูลส่วนตัวของผู้ใช้คอมพิวเตอร์โดยที่ผู้ใช้คอมพิวเตอร์ไม่รู้ตัวทำไม

แล้วท่านที่ตอบมาบางท่านนั้นคงไม่รู้หลอกว่าฉนวนเรื่องใหญ่ในโลกนี้นั้นมันก็เคยเกิดแค่จากคำว่าหมั่นใส้เท่านั้นเอง หลังจากนั้นมั่นก็พรั่งพรู เกิดโมเมนทัม (หรือที่คนเรียกว่ากระแส) มาในทุก ๆ ด้าน ทั้งกฏหมาย กฏหมู่ อย่างที่ผู้ตอบท่านอื่นกล่าวไว้ค่ะ

#10 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 10:19 PM

อ้อ นึกออกแล้วค่ะ จดหมายที่ส่งคุณกัลฯท่านหนึ่งไปนั้นเขียนเป็นภาษาอังกฤษส่งถึงคนที่kalayanamitr.org กับ dhammakaya.net ค่ะ ไม่ใช่ที่ dreamindream ค่ะ ขอโทษทีที่บอกผิดในตอนแรก

ขอบคุณคนที่เข้าใจค่ะ

#11 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 05 April 2005 - 10:50 PM

ขอขอบใจทุกท่าน ที่ให้ความเห็นน่ะครับ หลวงพี่ดีใจมากที่ทุกท่านได้ข่าวอะไรมาแล้วมาแจ้งให้ทราบ เป็นสิ่งที่ดีมาก และเป็นสิ่งที่เราต้องทำด้วย เพราะเป็นการระแวงภัยที่ควรระแวง และระวังภัยที่ยังไม่เกิดขึ้นด้วย เรื่อง Mass Mail ทางวัดไม่ได้ทำน่ะครับ ขอฝากถึงสมาชิกทุกท่านด้วยน่ะครับเรื่องการทำหน้าที่กัลยณมิตรเป็นสิ่งที่ดี แต่เราต้องใช้วิจารณญาณให้ดีก่อนว่าสิ่งที่ทำไปจะมีผลอะไรตามมาบ้าง ถ้าสงสัยก็มาปรึกษากันก่อน เราจะได้ก้าวไปข้างหน้าอย่างเดียวไม่ต้องกลับมาแก้ปัญหาทีหลัง ส่วนเรื่องสื่อที่ใช้ในการทำหน้าที่กัลญาณมิตรก็ให้ใช้สื่อที่ทางวัดผลิตออกมาจะดีที่สุดครับ เพราะทางกองสื่อธรรมะทำสื่อได้สมบูรณ์และน่าสนใจมากครับ

อนุโมทนาบุญน่ะครับ

#12 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2005 - 12:22 AM

คิดแล้วว่าคงเป็นสาธุชนบางท่านที่ส่งกันเองอะครับ
อย่างงี้ก็ลำบากเพราะทางวัดควบคุมไม่ได้

คุณ a dieheart faithful ครับ
สิ่งต่างๆเล็กๆน้อยๆเหล่านี้แหละครับที่เค้านำไปเล่นจนเป็นเรื่องราวใหญ่โตเมื่อคราวนั้น
หลายๆอย่างมีแค่ความจริงเล็กน้อย ก็นำไปต่อเติมจนกลายเป็นเรื่องอย่างกับนิยายประโลมโลก
อย่างเช่น กล่าวหาว่าหลวงพ่อสั่งอาหารภัตตาคารมาฉันเองทุกวันบ้าง มีรถหรูหราจากยุโรปมากมายบ้าง เป็นต้น
หากมีเรื่องจะเกิดขึ้นได้อีก สิ่งที่เราไม่ระวังก็อาจจะเป็นอีกประเด็นหนึ่งที่เค้าจะนำมาเล่นงานเราได้ครับ

คุณ dede ครับ คุณพูดแรงเกินไปรึเปล่า
คนเรามีความรู้สึกต่อสิ่งต่างๆไม่เหมือนกันนะครับ เช่นบางคนขี้ร้อน บางคนขี้หนาว
เพราะฉะนั้นหากเจ้าของกระทู้นี้จะไม่ชอบเรื่อง email แบบนี้ก็ไม่แปลกหรอกครับ

คำพูดบางคำของเราถ้าหากไปกระทบอารมณ์ของคนอื่นเข้า
แล้วเป็นผลทำให้เค้าออกจากหมู่คณะเราไปด้วยความน้อยใจ วิบากก็จะตกอยู่ที่ตัวเองนะครับ
เพราะฉะนั้น ปิยวาจา เป็นสิ่งที่สำคัญสำหรับความสมานฉันท์ของ community แห่งนี้ครัีบผม

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#13 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 04:01 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ทุกความคิดเห็นด้วยนะครับ สาธุ