ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปุชฉา:ปลาสลิดอร่อยตรงไหน!!!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 02:19 PM

ปุชฉา:ปลาสลิดอร่อยตรงไหน!!!!!

บ๊อกๆว่า อร่อยตอนใส่เข้าปากเจ้าค่ะ

#2 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 02:49 PM

เป็นปุจฉา วิสัชชนา
ระหว่างพระเดชพระคุณหลวงปู่ และคุณยายอาจารย์
ดังนั้น กระผมจึงไม่ขอออกความเห็น
ขอ "เว้นวรรค"
นะครับคุณจอย
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 02:50 PM

5555+เป็นอาจิณกรรมอยู่แล้วค่ะ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 02:55 PM

ระหว่างพระเดชพระคุณหลวงปู่ และคุณยายอาจารย์
ดังนั้น กระผมจึงไม่ขอออกความเห็น

นั่นกะแล้วเชียวว่าต้องมีที่มาของคำถาม แบบนี้จะตอบได้ไหมหละครับเนี่ย 555+

#5 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:12 PM

แล้วจะได้คำตอบจากใครล่ะจ๊ะเนี้ย

#6 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:17 PM

ใครจะตอบก็ตอบไปเถอะครับ
แต่ "พบพาน"
ขอผ่าน
เว้นวรรค ๆ ๆ
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#7 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:47 PM

ปลาสลิดอร่อยตรงไหน!!!!!

จริงๆปลาสลิดไม่ได้อร่อยมากมายหรอกมันอร่อยชั่ววูบ พอกินอิ่มแล้วเอาให้กินก็ไม่กิน แต่พอเริ่มย่อย พลังงานหมดเอาใหม่อีกละ อยากกิน หึหึ
-----------------------------------------------------
แทนที่จะตั้งว่าปลาสลิดอร่อยตรงไหน ผมว่า ตั้งคำถามใหม่ดีกว่าว่าปลาสลิดกินยังไงถึงจะไม่ไห้อร่อย กินครั้งเดียวแล้วไม่อยากกินอีกเรยทำไง จะดีกว่ามั๊ยเคิ้ฟ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 05:02 PM

เป็นคำถามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำถามคุณยายอาจารย์ครับ แล้วคุณยายอาจารย์ก็ตอบไม่ได้ เพราะท่านรับประทานอาหารแต่ละมื้อเพื่อยังอัตภาพกายหยาบให้ดำรงอยู่ได้ ไม่ได้ติดในรสชาติ

ดังนั้น คำถาม กับ คำตอบ ข้อนี้ ผมขอผ่านครับ ไม่กล้าตอบ (อาจจะเพราะผมไม่กล้าอาจเอื้อมในคำถามที่มหาปูชนียาจารย์ทั้ง 2 ท่านโต้ตอบกันครับ...รู้สึกตะขิดขะขวงใจครับ เพราะเราเป็นลูกศิษย์ท่าน)
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 06:08 PM

ไม่ตอบเหมือนกันค่ะ

แต่อยากรู้อ่ะค่ะ ใครพอจะทราบบ้างคะ ว่าท่านตอบยังไง ถือว่าเป็นวิทยาทานจะได้ไหมคะ

ท่านใช้พระธรรมกายไปดูระบบการทำงานของต่อมรับรสอาหารในลิ้นใช่รึเปล่าคะ

อยากไปรู้ไปเห็นความรู้ที่วิทยาศาสตร์ค้นไม่ถึงแบบนั้นบ้างจัง วันๆ คงไม่คิดอยากทำอย่างอื่นนอกจากทำใจหยุดใจนิ่งเป็นแน่แท้ ขอเทิดทูนมหาปูชนียาจารย์ไว้บนเศียรเกล้าค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 06:11 PM

เป็นคำถามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำถามคุณยายอาจารย์ครับ แล้วคุณยายอาจารย์ก็ตอบไม่ได้ เพราะท่านรับประทานอาหารแต่ละมื้อเพื่อยังอัตภาพกายหยาบให้ดำรงอยู่ได้ ไม่ได้ติดในรสชาติ

ข้อคิดคือเรื่องที่อยุ่รายรอบตัวเราล้วนเป็นอรรถเป็นธรรมทั้งนั้น อืม ใช่คนนี้ใกล้เคียงสุด
เพราะท่านรับประทานอาหารแต่ละมื้อเพื่อยังอัตภาพกายหยาบให้ดำรงอยู่ได้เนื่องมาจากว่าคุณยายน่ะ ไม่สนใจในรสชาตของอาหารเลย มุ่งแต่จะทำธรรมะให้ละเอียดอย่างเดียว ขอย้ำนะว่าอย่างเดียวจริงๆพอถึงเวลาทานอาหารก็ สักแต่ว่าทานให้อิ่มๆไป เท่านั้นแม้อาหาราสัมผัสกับลิ้น ท่านยังไม่สนใจรสชาตอะไรเลย

ไม่คิดน่ะไม่แแปลก แต่ยิ่งคิดกลับยิ่งแปลกนะเออเพราะฉะนั้นเวลาหลวงปู่ถาม แล้วรู้ว่าคุณยายไม่สามารถตอบได้นี่นะถึงถูกใจยิ่งนักเพราะคุณยายท่านมุ่งไปเอาธรรมะอย่างเดียวอย่างอื่นท่านไม่ใส่ใจ ไม่สนใจเลยทีเดียวนี้จึงเป็นคุณลักษณะพิเศษของผู้ที่จะสามารถศึกษาวิชชาธรรมกายได้อย่างเชี่ยวชาญท่านจึงชอบใจที่ตอบไม่ได้ เห็นไหมว่ามีข้อคิดที่ลึกซึ้ง ละเอียดอ่อนทุกย่างก้าวเสมอพอได้มาเรียนรู้ที่นี่ จึงรู้ชัดว่าครูบาอาจารย์ของเราเป็นต้นแบบได้ทุกเรื่องจริงๆ

รับบุญพิเศษ copy มาตอบเจ้าค่ะ

#11 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 06:29 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ได้ธรรมะดี ๆ ครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#12 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 07:57 PM

ผมว่าไม่ทันได้นึกว่ามันอร่อยหรือไม่อร่อย เพราะคิดว่ากินเพื่อให้ดับโรคคือความหิวเป็นต้น เอาแค่พอกินได้ไม่ใช่เรื่องสำคัญ อย่างคนสมัยนี้มักจะเลือกกินหรือขวนขวายหาของอร่อย มากกว่ากินเพื่อแก้ความหิว

#13 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 09:54 PM

..ผมเริ่มเข้าใจอะไรบางอย่างแล้วครับ..

#14 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 09:57 PM

ใช่ครับเป็นคำถามระหว่างหลวงปู่กับคุณยาย จากนั้นคุณยายก็เอามาถามหลวงพ่อ...และหลวงพ่อตอบว่า....

#15 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 11:59 PM

เหอะๆ มีทั้งไม่รู้ รู้จริง แล้วก็ เหมือนจะรู้
หึหึ ไปคนละทิศละทางเรย
ผิดงานแล้วม้างหนะ5555

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#16 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 09:41 PM

รักคุณยาย จังเลย

#17 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 09:50 PM

ของอร่อยน่าจะอยู่ที่ลิ้นนะผมว่าหนะ เพราะถ้าให้คนมีลิ้นกินกับคนไม่มีลิ้นกิน
ต่อให้ปลาสลิดอร่อยขนาดไหนก็คงไม่สามารถทำให้คนไม่มีลิ้นกินแล้วชมว่าอร่อยได้หรอกครับ

ดังนั้นผู้ที่ฝึกสำรวมในกาย วาจา ใจเป็นอย่างดีย่อมไม่ยินดีแม้ในเบญจกามคุณที่เป็นเลิศนั่นเองครับ

โมทนาสาธุการกับกระทู้นี้ด้วยครับสาธุ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#18 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 09:56 AM

เป็นคำถามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำถามคุณยายอาจารย์ครับ

เหรอครับ
น่าสนใจมากเลย
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#19 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2007 - 01:36 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ