ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ก่อนที่นาคจะเข้าโบท์ทำไมต้องหันหลังโยนเหรียณด้วยค่ะ???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ภมรมาศ*

*ภมรมาศ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 April 2005 - 04:34 PM

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปงานบวช ที่วัด แถวบางเขนค่ะ มีการเดินรอบโบท์ 3 รอบ เสร็จแล้วก่อนที่ นาค จะเข้าโบท์ ทำไมต้องมีการให้ นาค หัน หลัง แล้วโยนเหรียณบาท เต็มไปหมด คนที่ไปร่วมงาน ก็แย่งกันเก็บเหรียณ นั้น ....ที่ นี้ ดิฉัน ก็เลยอยากทราบว่า การโยนเหรียณ นั้น เพื่ออะไรค่ะ ???? รบกวน อีกครั้งค่ะ .........กราบอนุโมทนาด้วยนะค๊าๆๆ.......

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 April 2005 - 06:52 PM

เขาเชื่อกันว่า เป็นสิริมงคลเท่านั้นเองครับ แต่นั่นคือความเชื่อครับ ส่วนความจริง เราต้องมาศึกษากันว่า ส่วนไหนเป็นแก่น เป็นสาระของพระพุทธศาสนา และส่วนไหนเป็นส่วนที่ปลอมปนมาในพระพุทธศาสนาครับ

#3 *เกียรติก้องธรณินทร์*

*เกียรติก้องธรณินทร์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 April 2005 - 02:34 AM

แด่ คุณหัดฝันครับ ผมขอเสนอว่า ควรเปลี่ยนคำสร้อยของประโยคท้ายที่ว่า "ส่วนที่ปลอมปนมาในพระพุทธศาสนา" เป็นประโยคใหม่เสียว่า "และส่วนไหนเป็นจารีตประเพณีที่มีมาแต่ดั้งเดิม" จะดูเหมาะสมกว่านะครับ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 April 2005 - 06:38 AM

ขอบคุณครับ น้อมรับไว้พิจารณา
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 08:31 PM

สิ่งเล็กน้อย แต่ละเอียดอ่อน
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#6 pathom_kuna

pathom_kuna
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 08:41 PM

เคยอ่านจากหนังสือมาว่า
การที่ นาค หัน หลัง แล้วโยนเหรียญบาท
เพื่อเป็นการบอกว่า เมื่อจะครองเพศสมณะแล้ว เรื่องเงินทองเป็นสิ่งที่ไม่สำคัญแล้ว
ไม่จำเป็นต้องใช้ แค่ทำกิจสงฆ์ และศึกษาพระธรรม ก็เพียงพอ
เป็นการให้สละสิ่งที่ไม่จำเป็นออกไป

ส่วนผู้ที่เก็บเงินขึ้นมา ได้ยินผู้ใหญ่เล่าว่า เก็บไว้เพื่อเป็นศิริมงคล ไม่ได้เก็บมาใช้ค่ะ

แต่ไม่ทราบว่าถูกผิดอย่างไรนะคะ

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2007 - 03:39 PM

555 ในบอร์ดนี้ อบอุ่น เหมือนอยู่กับพี่น้องสมัยเรียนหนังสือ กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่า่นด้วยนะครับ สาธุ